1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

cac bac oi , giup em hoc voi !

Chủ đề trong 'Đề thi - Đáp án' bởi rongnhodatnho, 31/05/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rongnhodatnho

rongnhodatnho Thành viên mới

em thi la sinh vien roi , rat muon hoc tieng anh . nhung kho noi em hoc mai no ko vao gi ca buon qua cac bac a.
    cac bac co cach gi hoc ve tieng anh ko giup em voi nhe.

becks
  2. phleviet

phleviet Thành viên mới

Mình không rõ bạn học tiếng Anh theo phương pháp nào.
    Theo kinh nghiệm bản thân thì giai đoạn học đầu tiên rất quan trọng. Ở giai đoạn này bạn phải học thuộc lòng cả đoạn tiếng Anh có kèm băng cassette. (Mình thấy giáo trình Streamline thích hợp hơn Headway ở giai đoạn khởi đầu này).
    Tiếp đó bạn phải tăng cường đọc báo chí tiếng Anh (giai đoạn đầu nên đọc Vietnam News hoặc Saigon EconomicTimes .. nói chung là báo tiếng Anh của Việt Nam mình để tăng từ mới). Giai đoạn này mà bạn đọc tạp chí của Anh - Mỹ thì dễ bị choáng vì quá nhiều từ mới và chúng rất ít lặp lại.
    Đến bằng C thì bạn bắt đầu nghe Special English on VoA. Sau khi đã tạm ổn, bạn có thể nghe tiếp sang chương trình BBC hay VOA thông thường. Trước đó bạn nghe VoA chậm để nắm nội dung rồi sau đó nghe chương trình nói nhanh sẽ dễ tiếp thu hơn. Bạn nhớ ghi vào băng cassette để nghe lại nhiều lần. Các từ không hiểu bạn nên cố nghe và đoán, sau đó tra cứu từ điển để xác định.
    Để tăng vốn từ bạn nên học nhiều chủ đề, chẳng hạn học Business English, Physics, Mathematics ... Nói chung nên chọn tài liệu khó vừa vừa (một trang có không quá 5-7 từ mới)
    Ngữ pháp cũng khá quan trọng nhưng nếu bạn đã thuộc lòng vài băng cassette và có vốn từ vựng đủ nhiều thì nó trở nên bình thường. Đến một lúc nhất định, bạn sẽ vận dụng ngữ pháp theo kiểu cảm tính là chính.
    Mình xin lưu ý là bạn đừng học theo kiểu học toán hay thuộc ngữ pháp. Cách này sẽ tiêu phí thời gian của bạn một cách vô ích.
    Chúc bạn thành công.
  3. rongnhodatnho

rongnhodatnho Thành viên mới

toi that su cam on bac do . ko biet toi co ap dung de hoc duohay ko thoi ,
    becks