1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác ơi, giúp em mua máy ảnh với

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi dosucchai, 09/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dosucchai

dosucchai Thành viên mới

Các bác ơi, giúp em mua máy ảnh với

Thưa với các bác là em rất thích nhiếp ảnh mặc dù chẳng biết tí ti gì về máy móc cả, định đầu tư mua 1 cái để tập tành nhưng ra đến cửa hàng thì ôi thôi như một đám rừng, không biết phải chọn cái gì, bỏ cái gì. Lại nữa kinh phí cũng hơi eo hẹp nên chỉ định sắm đồ cũ thôi . Vậy có bác nào giúp em cái ý kiến.
    Kính các bác
  2. Atkinson

Atkinson Thành viên mới

Định đầu tư để tập tành thì kiếm máy cũ thôi. Sang đây mà tìm này.
    http://www.ttvnol.com/forum/t_145814/?0.6139175
    Trước hết phải tìm hiểu một chút về các nguyên lý cơ bản của nhiếp ảnh đã. Tớ thấy có bên ABC đó.
    Còn đồ chơi thì kiếm một cái SLR cũ thôi, lens khoảng 28-80mm là đủ. Có thêm ít nữa thì trang bị flash và tripod cho nó oai! . Và bắt đầu đốt phim đi. Hê hê. Chắc vốn đầu tư ban đầu cũng khoảng dăm ba triệu.
    Được Atkinson sửa chữa / chuyển vào 21:01 ngày 09/07/2003
  3. BUONHANGDOM

BUONHANGDOM Thành viên quen thuộc

Nếu mới chỉ tập thành chụp ảnh thid tớ bảo thật, lúc đầu hãy nên mua một máy ảnh số, tập cách bố cục khuôn hình, lấy sáng, độ nét.... để có được những bức ảnh xem là tạm được. Thời gian nay có thể lên tới khoảng 6 tháng, thời gian cáng ngắn nếu thực tập càng nhiều để rút kinh nghiệm, mà chụp ảnh 35 mm thì thật là một tai hoạ, chí ít mỗi một cuộn phim tiêu vào đó khoảng 60 ngàn đồng.
    SIDA
  4. Atkinson

Atkinson Thành viên mới

Bác đúng là Buôn hàng dỏm, chuyên lừa người ta. Bác nói thế thì có mà chết em nó à.
    Bác có thực tập 6 tháng hay 1 năm bằng máy Dig thì sang cầm máy SLR vẫn lúng túng như thường vì ngắm qua view finder khác hẳn qua LCD của máy dig. Hơn nữa, kiếm được cái máy dig có priority độ mở và tốc độ thì cũng chết tiền rồi (mua được vài con SLR cũ + accessories). Sau đó lại rục đi để sài máy SLR thì quả là sang. Mà chú dosucchai này còn tự nhận mình là kinh phí eo hẹp. Nhưng mà nói thật với chú nhé. Chơi cái trò này thì k0 tiếc tiền được đâu. Cứ phải practice nhiều thì mới lên tay được. Chú cứ nghe anh kiếm một con SLR cũ cũ như của bác gì đang rao bán đi. Rồi lắp phim vào đi chụp thử. Mang theo một quyển sổ nho nhỏ, sau mỗi kiểu ghi lại thông số về focal, Aperture, shooter speed. Có thể chụp một cảnh với nhiều thông số khác nhau. Rồi khi rửa ảnh ra so sánh và rút kinh nghiệm. Nói chung đó mới chỉ là phần kỹ thuật. Còn để có một chút "nghệ" trong đó thì ôi thôi, đường còn dài lắm. Cái này anh chẳng dám bàn rông dài.
  5. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

Thế thì mua.... SLR Digital , có cả 2 thứ mà 2 bác muốn.
    [topic]218302[/topic]​
  6. dosucchai

dosucchai Thành viên mới

Cám ơn càc bác nhiều lắm, hồi sáng này có đi xem 1 vài con, cháu thì thích hiệu Canon nhưng người bán nói Canon khó tìm phụ tùng và giới thiệu cháu vài con Nikon, tiếc là cháu quên mất model rồi chắc phải ghé lại lần nữa để ghi lại model rối nhờ các bác tư vấn hộ nhé. Có vài người nói với cháu là Nikon không bắt hình nhanh bằng Canon nên các bác phóng viên thể thao thường dùng Canon để chụp vận động viên khi đang thi đấu. Với lại đồ Nikon giá thường cao hơn Canon nữa, không biết đúng hay sai, các bác đã giúp cháu thì thôi giúp cho trót, tư vấn cho cháu cái.
  7. dosucchai

dosucchai Thành viên mới

Bác Kaka ơi, khổ thân cháu wá, nếu cháu có tiền thì ... hic cứ ra vác con mắc nhất đem về, không bổ bề dọc thì cũng béo bề ngang . Nhưng đằng này, thân cháu đã mỏng rồi bác lại còn bắt cháu nhịn ăn cho SLR Dig nữa thì ... toi. Cháu không được dồi dào tài chính lắm nhưng mà bỏ tì mua fim đốt thì cũng ... có khả năng. Vậy bác giúp cháu nhé
    Who''s searched, who''ll find
  8. kakalot

Canon thì mạnh về focus, hình dánh máy chắc chắn ( cái này thì tôi đảm bảo Canon vượt xa Nikon, Nikon nhìn cái máy mất cảm tình lắm tôi đang dùng con F100 mà nhìn body chắn hơn con EOS-3 của Canon 1 trời 1 vực) nhưng bù là Nikon lại offer metering tốt hơn 3D-matrix metering khá tốt có trong tất cả các máy từ F80/N80 trở lên (tôi cũng ko biết F75/N75 có ko tại vì chưa dùng). Spot metering của Nikon thì hơn hẳn Canon. Các máy Spot metering mạnh của Canon là EOS-3 hay EOS-1 V thường spot khoảng 2.5% khá nhỏ nhưng của Nikon là vào khoảng 1% (hình như F80/N80 cũng đạt được đến 1% hay sao ý). Nói chung chọn máy thì tuỳ bác thôi, nhưng thường máy đầu tiên quan trọng lắm tại vì sẽ quyết định cả một thời gian dài bác phải dùng dòng đấy (đổi dòng máy ảnh khó hơn đổi xe máy đấy bác ạ)
    [topic]218302[/topic]​
  9. hardrocker

hardrocker Thành viên quen thuộc

Hi hi, bác đang dùng nikon mà lại thèm thuồng Canon nhỉ. Tui thì lại thấy ngược lại, khoái Nikon hơn Canon. Cảm giác cầm tay sướng hơn, chắc chắn hơn. Canon nhìn cái gì cũng tròn tròn, trông cũng ngứa mắt lắm. Chắc cũng tuỳ từng người nhỉ.
    . Có gì bác bỏ qua....
    Bác gì mới mua máy thì mua Canon đi. Máy canon có nhiều chức năng sáng chói để nghịch cũng sướng. Còn nếu để dễ dùng theo tớ mua Nikon.

10. kakalot

Em dùng Canon gần 2 năm rồi bác ạ, chả hiểu bác nghĩ thế nào chứ em thấy máy của Canon cầm chắc tay hơn Nikon nhiều. Mà Canon được cái rẻ hơn Nikon, cái gì cũng rẻ hơn luôn.
    [topic]218302[/topic]​