1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác ơi, giúp em mua máy ảnh với

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi dosucchai, 09/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hardrocker

hardrocker Thành viên quen thuộc

2. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

Nếu em nhớ ko nhầm thì cái đường tròn đấy có đường kính là 43mm chứ nhỉ
    [topic]218302[/topic]​
  3. hardrocker

hi hi, tớ cũng chả nhớ kỹ lắm, khoảng khoảng thế...chắc là bác đúng.
  4. dosucchai

dosucchai Thành viên mới

Từ hôm qua đến hôm nay, TTVNOL bị làm sao ấy, không cho em login vào lại bảo em chờ email để lấy password mới, chờ cả ngày chẳng thấy có mail nào, bây giờ login bầng password cũ lại được, hay nhỉ !!!
    Có bác nào cho em xin địa chỉ vài nơi bán máy ảnh cũ uy tín ở TPHCM được không? Chứ em mà ra khu Nguyễn Huệ thì đảm bảo là từ chết tới bị thương thôi. Với lại các bác có thể giới thiệu em vài quyển sách dạy chụp ảnh hay hoặc vài URL bổ ích cũng được. Định đi học nhiếp ảnh nhưng em làm trong ngành khách sạn nên giờ giấc cứ lung tung cả lên, không đăng ký được.
    Cám ơn bác hardrock đã giải thích cho em hiểu, nhưng chắc là phải đọc thêm sách mới nắm chắc được.
    Còn về ống kính thì các bác bảo em có cần phải mua ống 50mm không hay chỉ cần mua ống zoom cho tiện? Mà hình như ống 50mm hiện nay đang hiếm hàng thì phải, ra cửa hàng hỏi ống kính ai cũng đưa ra ống zoom hết, thế có chán không!
    Em chờ tin các bác nhé
  5. hardrocker

Nếu bác thích học về ảnh nghiêm túc thì nên mua một cái ống 50mm trước đã. Dùng ống 50 sẽ học được rất vững vàng các khái niệm cơ bản về ảnh, về máy, rồi sau đó mới chuyển qua zoom. Ống zoom thì để dành tiền, khi nào nắm vững về ảnh và xem nhu cầu của mình thích về lĩnh vực nào rồi mua một ống tử tế thì bác sẽ đỡ phí tiền hơn.
    Về học về ảnh, nếu bác có thể ra hiệu sách nhờ mua trên amazon.com mua bộ 3 cuốn (khoảng vài chục $) của Alsel Adams: The Camera, The Negative, The Print. 3 cuốn này rất cơ bản về kỹ thuật ảnh. Nên mua sách xịn mà đọc, sách copy không thấy hình nên sẽ không hiểu được. Trên internet không có chỗ nào hay nhưng bác có thể vào photo.net để đọc các bài giới thiệu (phần learn) để có khái niệm sơ sơ về cách chụp ảnh.
  6. dosucchai

dosucchai Thành viên mới

Ai dà, cám ơn các bác đã giúp em nó rất nhiều. Chiều nay em đi mua đây. Xong rồi chắc vẫn còn phiền đến các bác nhiều đấy. Các bác cố gắng nhé
    Chúc các bác luôn trẻ khỏe như "cô gái Hà Lan"
  7. mayday

mayday Thành viên mới

Sao bác không thử dùng con Nikkon FM10 ống kính 35-70mm made in Janpan hẳn hoi . Rất phù hợp cho người mơi học chụp. Con này có đèn đo sáng, cho nên bác chỉ cần chỉnh độ nét, tiêu cự , xem đèn đo sáng có OK chưa.....và bấm tạch một cái là xong hihi. Mà ống kính Nikkon thì khỏi chê vào đâu - Hình chụp khá long lanh.
  8. dosucchai

dosucchai Thành viên mới

Khốn nạn thật các bác ơi, không đâu ở Sài gòn có bán ống Nikkor 50 1:1.4. Làm sao bây giờ? Mua con ống mới thì phải đặt hàng trước, giá cả trên 200USD. Bác nào có con ống Nikon 50mm 1:1.4D AF cũ bán rẻ không, cho em biết với !!!
  9. thelevels

thelevels Thành viên quen thuộc

Hê hê,
    Bạn ra công trường Mê Linh, bên cạnh cái cao ốc cho thuê cao cao với lại ANZ Bank, có cái shop của bọn Nikon luôn (ngay bên hông chứ không phải mặt tiền nhìn ra phía sông SG đâu, khá sang trọng, giá cũng sang trọng luôn :-) Khoảng $280 cho một cái 50mm f/1.4D AF Nikkor, có ngay lập tức, chất lượng đảm bảo!
    Nếu $280 là quá đắt, thì bạn có thể mua một cái 50mm f/1.8D AF, cái này chất lượng tương đương (thậm chí còn được đánh giá cao hơn 50mm f/1.4D), chỉ kém 1/2 f-stop, và giá chỉ bằng một nửa.
    Ống kính 50mm thì thường dùng để chụp phong cảnh và chụp toàn thân, trừ khi cậu chụp toàn thân chứ chụp phong cảnh thì chẳng bao giờ xuống đến f-1.4, đúng không? Nói thì nói thế thôi, cái f/1.4D vẫn hơn chút đỉnh nhưng không đáng để phải cố gắng trong khi cái f/1.8D cũng mang lại cho bạn những bức ảnh tương đương.
    Mà body của bạn là gì?
    The Levels
  10. dosucchai

dosucchai Thành viên mới

Cám ơn rất nhiều, đúng là cứu tinh, tớ chưa mua body, định lấy hàng Nikon, đang phân vân giữa 3 con N50, N6006 và N60. Cậu có thể tư vấn hộ tớ xem nên mua con nào. 3 con này giá cũng sàn sàn nhau (tất nhiên là hàng cũ khoảng 3 triệu/con)
    Cám ơn trước nhe