1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bác tự kiếm được đồng tiền đầu tiên khi nào?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi LeeKumK33, 10/07/2011.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Duatretoxac

Duatretoxac Thành viên rất tích cực

Có lẽ đồng tiền đầu tiên kiếm được là 15đ (mười lăm đồng) do bán diều cho thằng cùng khu (kém mình 2 tuổi). Thời ấy (khoảng 86-87 gì đó) còn phong trào làm diều, mình làm chỉ để chơi thôi, nhưng thằng mãnh kia lại cứ thích nên bán luôn. Thằng này không biết làm diều nhưng lại biết ăn trộm gạo của nhà nó đi bán nên có tiền. Lần đầu tiên có 15đ trong tay, tìm cách dấu bố mẹ vì sợ bố mẹ biết sẽ bị tịch thu. Trong nhà có bức tượng ông phật di lặc bằng sứ rỗng ruột, thế là lật lên, nhét tiền từ dưới đít lên tận trên đầu ông ý.
    Còn đồng tiền lương chính thức đầu tiên là nhận được tháng 7/1997, không nhớ bao nhiêu nhưng không quá 1tr, về đưa cho mama hết.
  2. LeeKumK33

LeeKumK33 Thành viên mới

Chỉ ghi nhận đồng tiền kiếm được bằng sức lao động chính đáng
    do mình chủ động tạo ra, ko tính chà đồ nhôm, xin xỏ, phụ giúp gia đình
    :-w:-w:-w
  3. 0oSanji

0oSanji Thành viên mới

Cấp 1 thì chỉ loăng quăng nhặt sắt vụn đem bán.
    Cấp 2 thì nhặt thêm giấy vụn [:D]. Rồi xuống ao xuống cống bắt cá đem bán linh tinh. Thỉnh thoảng có làm diều rồi bán.
    Có một thời gian thì mua mấy thứ rẻ rẻ ở chỗ quen rồi đem ra vài chỗ không quen bán đắt thêm tí lấy tiền ăn kẹo [:D]
    Lên cấp 3 thì đấu game với bạn bè để kiếm tiền.
    Lên DH thì chính thức hình như năm 2 là đi xây dựng forum, rồi quảng cáo được một khoản nho nhỏ.
  4. toeflvn1

toeflvn1 Thành viên mới

thật sự ko nhớ khoản tiền đầu tiên kiếm được là khi nào nữa :D Chỉ nhớ hồi học ĐH đi gia sư kiếm được 300-400k 1 tháng ko phải xin tiền tiêu vặt của bố mẹ (mình có tính rất ngại xin tiền) rồi hồi năm ngoái năm thứ 4, nhờ một chút khôn lỏi và tinh ranh, nhanh nhẹn kiếm được 700k chỉ trong vòng nửa tiếng buổi sáng, khoản tiền lớn nhất tự có trong tay, và từ năm ngoái tới giờ nhờ vào đó mình kiếm được nhiều phết (nhưng ko biết đi đâu hết :))) nhưng cũng vấp ngã, thất bại cay đắng
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    đọc com của các bác mà cười lăn cười bò =))
    lại nhớ lại hồi còn đi học phổ thông, đợt đấy đang có hội khỏe hay j j đó tổ chức bóng đá cho thanh thiếu niên nhi đồng, được cho vài chục cặp vé trận Bán kết, thế là máu làm ăn nổi lên, bàn với thằng bạn ra Hàng Đẫy phe vé :));)) ra đến nơi rao mãi chả thấy đứa nào nó hỏi, được 1 lúc thì có đứa lít nhít ra nó bảo anh ơi lấy vé Chung kết ko em cho thêm 1 xắp này =)) thôi đi về bóng bánh với hội bạn
  5. bhavaghita

bhavaghita Thành viên mới Đang bị khóa

sao lại không tính hả chuyên gia. Tôi chà đồ nhôm cũng phải mất sức lao động do chính tôi tạo ra, phả canh me kĩ lắm ông bà già hở đồ ra thì mới chà được. Chưa kể quá trình căng thẳng khi lao động ổng bả bắt gặp thì chết.
    với lại tôi chà đồ chứ tôi đâu có xin nên vẫn phải tính là sức lao động do tôi tự kiếm chứ. Còn việc chính đáng hay không thì khối việc các bác làm trên này không chính đáng như bác gì bán đời trai năm 9 tuổi có chính đáng đâu
  6. esc_force

esc_force Thành viên rất tích cực

Bác chà đồ nhôm bác còn phải "canh me kỹ lắm ông bà già hở đồ ra thì mới chà được", chứng tỏ không phải đồ của bác---> không chính đáng.
    Còn bác gì gì ở trên, bán súng năm lên 9 tuổi thì chính đáng quá còn gì. Súng thuộc quyền sở hữu của bác ý, bác ý có quyền định đoạt nó, thích bán thì bán, thích cho thuê thì cho thuê, thậm chí không thích, bác ý kắt đi cũng chạ sao, nào phải xin phép ai. ờ ờ. [:D] [r2)]
  7. bhavaghita

bhavaghita Thành viên mới Đang bị khóa

bác nói thế là không đúng, các em kave hàng là của các em ấy, các em ấy muốn bán muốn cho là quyền của các em ấy vậy mà khi em ấy cho thì pháp luật không cấm vậy mà em ấy bán là pháp luật cấm bảo rằng việc đó không chính đáng.
    còn bác trai gì ở trên bác ấy được tính là bán vì chị kia sau khi xong có cho bác ấy 50k. Việc này quy theo pháp luật là hành vi bán_dâm, cũng không chính đáng giống hành vi tôi chà đồ nhôm vậy
  8. LeeKumK33

LeeKumK33 Thành viên mới

Chuyên gia Lee giữ quyền ghi nhận hành vi kiếm tiền nào là chính đáng, ko chính đáng.
    Đề nghị các đồng chí ko tranh cãi, phân tích lung tung.
    Nhường chỗ cho các đồng chí khác vào trình bày, chia sẻ
    :-w:-w:-w
  9. swallowag

swallowag Thành viên rất tích cực

Cấp 2 chuyên chép thuê các bài thi tìm hiểu j j đấy cho bố mẹ, anh chị, cứ 5-10k/bài, tuy thu nhập ko thường xuyên nhưng thời đấy cũng to lắm với mình rùi [:D] (lao động chính đáng nhớ, có làm có công [:D] )
    Cấp 3 bắt đầu tham gia hoạt động đoàn, cũng tích cực ra fết, đủ mọi phong trào, các sự kiện, họp hành, tuần nào cũng có thu nhập, ít thì vài chục k, nhiều thì đc vài trăm k [:D], tham gia cho đến hết ĐH.
    Buôn bán linh tinh lúc học ĐH, nhưng toàn thấy lỗ, chả thấy tý lãi nào gọi là an ủi nên kết thúc luôn sự nghiệp kinh doanh tại đây.
    Do hoàn cảnh đưa đẩy nên tới tận 2009 mới bắt đầu đi làm ổn định, đc tiền lương tháng đầu tiên cũng đc khơ khớ đối với mình, khao hết gia đình, bạn bè, làng xóm láng giềng, thế là bố mẹ lại phải chu cấp cho đến kỳ lương tiếp theo [:D]
    Kể ra kiếm đc tiền cũng vui phết!!! :P:P:P
  10. khongname

khongname Thành viên mới

đi bán kem dạo từ hè năm học lớp 3, đi cả ngày bán k hết, cuối ngày thì ăn no kem, hôm sau giả nghệ, 2 đứa chung nhau lãi đc 300 đồng
    à, còn cái vụ đi nhặt sắt vụn ở hợp tác xã cơ khí thì từ năm lớp 1 cơ.
    Ôi, chuỗi ngày thơ ấu tươi đẹp.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa