1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bài hát về Kinh Bắc

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi andray, 28/12/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. andray

andray Thành viên quen thuộc

Gửi về quan họ
    Anh chưa đến làng quan họ, trọn tình nghe câu hát trao duyên. Anh chưa biết dòng sông Cầu ngàn đời vui sông nước lơ thơ. Anh cũng chăng biết bao giờ ngồi tựa mạn thuyền buông câu hát lơ thơ.
    Anh chưa đội chiếc nón mà hỏi xem đây đã mấy hẹn hò, mà sao người quan họ cứ giấu tươi cười thầm trong vành nón ba tầm và trong tà áo tứ thân đi hội mùa xuân.
    Anh đang ở biên giới lạ kỳ thay nghe câu hát dân ca, anh thấy yêu câu quan họ quê ta, ấy là những nụ xuân đang hé môi cười và lời ca em nhắn đôi lời cùng anh trên điểm tựa chắn giữ bóng thù
    Anh đang ở biên giới mặc dù xa vẫn nhớ em nhiều, anh lắng nghe câu quan họ sớm chiều có niềm tin mang tình yêu vô bờ bến, lời thuỷ chung son sắt từng giờ cùng anh trên điểm tựa lập nhiều chiến công. Anh thấy mùa đông mang bao hơi ấm là câu quan họ quê em.
    thank you thelocbkhn
  2. travucu

travucu Thành viên mới

Tấm áo mẹ vá năm xưa (Nguyễn Văn Tý)
    Tấm áo ấy bấy lâu nay con thường vẫn mặc
    Để nhớ ngày chúng con về Hà Bắc
    Quần nhau với giặc, áo con rách thêm
    Nên các mẹ già lại phải thức thâu đêm vá áọ
    Tấm áo ấy bấy lâu nay con quý hơn cơm gạo
    Người mẹ nghèo trong áo rách, áo rách nên thương
    Các con ra đi đã mấy chiến trường
    Mang theo cả tình thương của mẹ
    Lạ kỳ thay con đi như thế
    Bỗng khi nào chợt nhớ hậu phương
    Thì đường đang xa mà đôi chân thêm khỏe
    Trái tim này rực cháy yêu thương,
    Mọi gian nan mẹ con ta san xẻ
    Những chân trời rạng rỡ ánh dương.
  3. travucu

travucu Thành viên mới

Tấm áo mẹ vá năm xưa (Nguyễn Văn Tý)
    Tấm áo ấy bấy lâu nay con thường vẫn mặc
    Để nhớ ngày chúng con về Hà Bắc
    Quần nhau với giặc, áo con rách thêm
    Nên các mẹ già lại phải thức thâu đêm vá áọ
    Tấm áo ấy bấy lâu nay con quý hơn cơm gạo
    Người mẹ nghèo trong áo rách, áo rách nên thương
    Các con ra đi đã mấy chiến trường
    Mang theo cả tình thương của mẹ
    Lạ kỳ thay con đi như thế
    Bỗng khi nào chợt nhớ hậu phương
    Thì đường đang xa mà đôi chân thêm khỏe
    Trái tim này rực cháy yêu thương,
    Mọi gian nan mẹ con ta san xẻ
    Những chân trời rạng rỡ ánh dương.
  4. andray

Mời nước​
    Mấy khi khách đến chơi nhà
    Đốt than quạt nước pha trà mời người xơi
    Trà này ngon lắm người ơi
    Mỗi người mỗi chén mỗi chén cho em vui lòng
    Muốn cho sông cạn đất liền

Khách đến í đến chơi hự nhà là chơi hự nhà đốt than í í dầu mà quạt nước mấy pha trà em mời người xơi là chén có a trà này quý vậy í ơ ơ quý vậy đôi người ơi.
    Mời người là người xơi mỗi chén mấy cho em í í i vui lòng là em í í i muốn cho sông cạn í i ơ ơ sông cạn ơ đất liền
    Để em í í dầu mà đi lại mấy keo phiền là đò giang là em í í i vào chùa thấy chữ í í i thấy chữ linh à nhang
    Gần chùa là chùa sao bén mấy duyên hương í ơ chút nào là sáng có à trăng suông sáng cả í ơ ơ vườn đào
    Đôi ba người dầu mà ngồi đấy mấy người nào mà còn ngồi không là tôi í ơ ơ muốn cho se sợi í ơ ơ se sợi í ơ ơ chỉ hồng là đôi ba người
  5. andray

Mời nước​
    Mấy khi khách đến chơi nhà
    Đốt than quạt nước pha trà mời người xơi
    Trà này ngon lắm người ơi
    Mỗi người mỗi chén mỗi chén cho em vui lòng
    Muốn cho sông cạn đất liền

Khách đến í đến chơi hự nhà là chơi hự nhà đốt than í í dầu mà quạt nước mấy pha trà em mời người xơi là chén có a trà này quý vậy í ơ ơ quý vậy đôi người ơi.
    Mời người là người xơi mỗi chén mấy cho em í í i vui lòng là em í í i muốn cho sông cạn í i ơ ơ sông cạn ơ đất liền
    Để em í í dầu mà đi lại mấy keo phiền là đò giang là em í í i vào chùa thấy chữ í í i thấy chữ linh à nhang
    Gần chùa là chùa sao bén mấy duyên hương í ơ chút nào là sáng có à trăng suông sáng cả í ơ ơ vườn đào
    Đôi ba người dầu mà ngồi đấy mấy người nào mà còn ngồi không là tôi í ơ ơ muốn cho se sợi í ơ ơ se sợi í ơ ơ chỉ hồng là đôi ba người
  6. travucu

travucu Thành viên mới

Bài nỳ có phải về Bắc Giang không nhi?
    "Người con gái Bắc Giang , đôi mắt xanh tựa ngọc, đôi giọt nước Sông Thương........"

TRAVUCU 
  7. travucu

travucu Thành viên mới

Bài nỳ có phải về Bắc Giang không nhi?
    "Người con gái Bắc Giang , đôi mắt xanh tựa ngọc, đôi giọt nước Sông Thương........"

TRAVUCU 
  8. ranger04

ranger04 Thành viên rất tích cực

Tơ hồng
    Anh đến quê em nơi đây có dòng sông Cầu dự ngày hội Lim anh đã hứa khi xưa
    Vượt bao đèo cao bao suối sâu nắng mưa gió sương anh không ngại chỉ mong gặp em người con gái hát câu dân ca: " NGười ở đừng về"
    Câu dân ca ngày xưa em hát để nhớ thương anh phải đi tìm, và hôm nay vào ngày hội Lim gặp lại em em vẫn như xưa
    Vào hội Lim em mặc áo the trên đi dép mộc đội nón quai thao em bước qua cầu hát câu quan họ chung tinh làm đôi hát câu quan họ chung tình làm đôi, hát câu quan họ chung tình làm đôi
    Về với quê anh quê anh có dòng sông Hậu và hàng dừa xanh soi bóng nước quang năm.
    Từng đêm từng đêm dưới anh trăng, gái trai sánh vai vui thanh bình vẳng trên bờ sông giọng ai hát :" COn sáo sang sông"
    Rồi sáo sổ ***g ..............
    Em yêu ơi về quê anh nhé, mùa lũ lên con nước vơi đầy, và đêm sông ngày đục đêm trong, một lều tranh ta sống quanh năm
    Về cùng nhau chia buồn sớt vui, chung tay xây mộng mộng ước bấy lâu nay hoá mong chờ, cảm ơn tơ trời cho mình thành đôi cảm ơn to trời se mình thành đôi

Trời đã sinh ra em một trái tim nguyên vẹn  ...Lẽ nào em lại yêu một kẻ nửa vời...
  9. ranger04

ranger04 Thành viên rất tích cực

Tơ hồng
    Anh đến quê em nơi đây có dòng sông Cầu dự ngày hội Lim anh đã hứa khi xưa
    Vượt bao đèo cao bao suối sâu nắng mưa gió sương anh không ngại chỉ mong gặp em người con gái hát câu dân ca: " NGười ở đừng về"
    Câu dân ca ngày xưa em hát để nhớ thương anh phải đi tìm, và hôm nay vào ngày hội Lim gặp lại em em vẫn như xưa
    Vào hội Lim em mặc áo the trên đi dép mộc đội nón quai thao em bước qua cầu hát câu quan họ chung tinh làm đôi hát câu quan họ chung tình làm đôi, hát câu quan họ chung tình làm đôi
    Về với quê anh quê anh có dòng sông Hậu và hàng dừa xanh soi bóng nước quang năm.
    Từng đêm từng đêm dưới anh trăng, gái trai sánh vai vui thanh bình vẳng trên bờ sông giọng ai hát :" COn sáo sang sông"
    Rồi sáo sổ ***g ..............
    Em yêu ơi về quê anh nhé, mùa lũ lên con nước vơi đầy, và đêm sông ngày đục đêm trong, một lều tranh ta sống quanh năm
    Về cùng nhau chia buồn sớt vui, chung tay xây mộng mộng ước bấy lâu nay hoá mong chờ, cảm ơn tơ trời cho mình thành đôi cảm ơn to trời se mình thành đôi

Trời đã sinh ra em một trái tim nguyên vẹn  ...Lẽ nào em lại yêu một kẻ nửa vời...
  10. mavinh

mavinh Thành viên mới

-------------------------------------
    Moi nghe mot vai cau ma da thay hay roi. Ban co the viet nguyen ven bai hat de cho moi nguoi trong box thuong thuc duoc khong? Cam on nhe.