1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bạn có quan niệm thế nào về việc chung sống với nhau truoc khi cưới

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi rosetn, 17/02/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rosetn

rosetn Thành viên quen thuộc

Các bạn có quan niệm thế nào về việc chung sống với nhau truoc khi cưới

Tôi có một số người bạn thân một số thì ở Tỉnh ra HN học khi ở nhà thì bộ mẹ cấm không cho chơi với nhau khi ra HN học họ thuê nhà và ở cùng nhau luôn .kêt quả là bố mẹ thua luôn .
    Quan điểm của tôi thì tôi rất nễ người bạn gái kia dưới con mẳt của tôi thì cô ây là ngwời phụ nữ có cá tính ẵn sàng hy sinh để mọi thứ cho tình yêu của mình .
    Còn các bạn thấy thế nào ???
  2. langthang

langthang Thành viên mới

Tôi cảm thấy chuyện đó cũng bình thường thôi. Nhưng dù sao đối với con gái Á Châu thì cũng hơi kỳ một chút.
    langthang@atlas.cz
  3. taxidriver

taxidriver Thành viên mới

Tôi không muốn tranh luận đúng sai về vấn đề này nhìn từ bất cứ góc độ nào...Riêng bản thân tôi mỗi lần được gần gũi và yêu cô ấy tôi thấy tình yêu của mình được củng cố thêm rất nhiều.
  4. quocviet

quocviet Thành viên rất tích cực

Hay lắm ha, ước gì mấy cô HN cũng dám vậy nhỉ. Nhưng vấn đề là ở con gái í, họ giữ gìn trước ngày cưới ghê lắm.
    ----------------------------
    Việt Net - Thiết kế, tạo website và forum miễn phí cho bạn:
    www.vietnet.fr.st
  5. Kiu

Kiu Thành viên mới

Có thể tôi là ngwời cổ hủ, nhwng tôi không châp nhận chuyên này. Các chàng trai, các bạn nghĩ gì khi ngwời yêu mình trwớc đây đã .... với ngwời khác????????
    [puple]Kiu[/puple]
  6. rosetn

rosetn Thành viên quen thuộc

Theo quan điểm của tôi vào thời điểm hiện nay vấn đề này không gay gắt như bạn KIU nghĩ . Đối với tôi thi cái quan trọng nhất là mình yêu người ta và cái chính là sau này người ta sống với minh như nào với quan trọng . Tất nhiên là nếu người sau này mình lấy làm vợ là người yêu mình lần đầu thì vẫn tốt hơn rồi. Còn vi như bạn lấy một ngươi vợ là người chưa từng yêu ai chưa tưng cùng ai mà sau này sau khi lấy chồng rồi mới dở chứng thì còn tệ hại hơn.
    Cứ như ban KIU nói thì nêu một bạn gái nào đó vì tình yêu , yêu quá đã chót nhỡ nhầm đối tượng thì cuọc đời coi như đi toi à
  7. sutumom

sutumom Thành viên quen thuộc

Bạn Rosetn có nhắc đến một từ "học" trong này. Chúng ta coi đó là mắt xích để nhìn nhận vấn đề. Có một điều tôi đồng ý với bạn là ngày nay việc quan hệ trước hôn nhân không còn quan trọng như trước kia, nhưng nó chưa thể là việc đương nhiên được. Chúng ta là có bản sắc văn hoá riêng. Và với tôi thì điều đó vẫn còn phải suy nghĩ nhiều. Tuy nhiên, khi bạn nhắc đến từ "học" thì theo tôi nó phải được đặt lên hàng đầu. Khi bố mẹ bạn đưa bạn đi học thì họ đã đặt hết niềm tin vào bạn, vậy mà... Theo tôi, nếu bạn đã xác định rõ tình cảm của mình và sẵn sàng xây dựng gia đình với người kia thì tại sao lại không tổ chức lễ cưới đi. Một người con gái dám vượt qua ngăn cấm của bố mẹ để tìm hạnh phúc cho mình không sai trái, nhưng nó chỉ không phù hợp trong trường hợp này. Bạn xây dựng gia đình tức là bạn phải chịu trách nhiệm đối với bạn đời của mình, với người thân trong 2 gia đình, với XH. Còn nếu "sống thử" như thế này thì rõ ràng là bạn chưa sẵn sàng chịu trách nhiệm với những việc mình làm. Cho tôi hỏi một điều, có phải là bạn sẽ dễ dàng rũ bỏ hơn nếu bạn cảm thấy không hợp hay khi đã hết hứng thú??? Còn đối với các bạn gái, sẽ còn lại gì khi giữa hai người không còn tình cảm và không sống với nhau được nữa ??? Một quyết định thế này sẽ làm thay đổi cả cuộc đời bạn. Và các bạn đã nghĩ đến trường hợp có thai hay chưa? Các bạn sẽ nuôi lớn chúng hay bỏ chúng đi??? Điều đó thật đau sót !!!
    Sutumom
  8. taxidriver

taxidriver Thành viên mới

Đương nhiên là có nhiều vấn đề về văn hoá và tập tục cần phải bàn đến khi nói đến vấn đề "******** trước hôn nhân". Nhưng các bác bỏ hai chữ "tình yêu" đi đâu rồi? Liệu khi yêu mà lúc nào cũng bị lý trí gò bó, thì có còn là tình yêu nữa hay không?
  9. masktuxedo

masktuxedo Thành viên rất tích cực

Theo quan điểm của một người đàn ông, tôi cho là không nên. Trong chuyện này phụ nữ thường thiệt thòi hơn. Có thể tôi ích kỷ, cổ hủ gì đó, nhưng mà tôi chắc chắn là ko muốn lấy một người đã quan hệ với người khác.
  10. sutumom

sutumom Thành viên quen thuộc

Không nên lấy chữ Tình yêu đưa ra đây để bảo vệ cho hành động của mình. Tại sao vậy ??? Bởi vì nếu bạn yêu sao bạn không dám chờ, không dám cưới sớm, không dám chịu trách nhiệm với hành vi của mình. Theo tôi, sinh viên chẳng nên lấy tình yêu để biện luận cho sự tò mò hay thèm muốn của bản thân. Nó thiển cận quá !!!
    Sutumom