1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bạn đã thành công - Hãy chia sẻ kinh nghiệm xin học bổng du học cho các bạn đi sau

Chủ đề trong 'Du học' bởi Tropical_Jungle, 26/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cám ơn mọi người đã ủng hộ, cám ơn @kanguchin về PM và lời chúc.
    Tớ trả lời hai câu hỏi của @kanguchin gom vào như thế này:
    Với những người đã ra đi làm như tớ, tớ nghĩ khó khăn lớn nhất là thời gian và hứng thú dành cho học tập, vì đúng là việc ôn tập mấy cái môn như TOEFL hoặc GRE rất mệt mỏi và mất thời gian. Và đúng là nỗi lo "tuổi tác" nhiều lên, việc học hành sẽ ít dần cơ hội là có thật. Vào cái tuổi 30 chẳng hạn, nói thật là ở nhà kiếm tiền, cưới vợ thôi chứ học hành gì nữa...cũng may là tớ chưa đến tuổi đó.... Việc chuẩn bị ngoại ngữ là quan trọng thật, vì nó là mấu chốt, ngoài việc để thi và đảm bảo các yêu cầu tối thiểu của trường về mặt ngôn ngữ, thì các kỹ năng ngôn ngữ cũng sẽ là mấu chốt để đảm bảo sang đây có thể theo học được. Tớ cũng có cái may là ở trong trường đại học, cũng có tự học thêm được, ngoài những thứ học ở trường nên lúc ra trường cũng tàm tạm rồi, và đi làm cũng tiếp xúc với môi trường làm việc bằng tiếng anh, nên cũng thuận lợi 1 chút. Nhưng tóm lại việc ôn để thi TOEFL và GRE vẫn rất mệt mỏi. Bản thân tớ thì chỉ tự học thôi, vì đi làm toàn nơi xa, chẳng có thời gian và điều kiện để theo lớp. Nhưng đây là cách cùng bất đắc dĩ thôi, ai có điều kiện thì nên theo các lớp học, học nhóm nếu có thể...thế mới có động lực.
    Giờ tạm thời tham khảo kinh nghiệm của anh @thanhegc đã, lúc nào rảnh tớ sẽ viết thêm về kinh nghiệm của bản thân tớ. Mong các bạn khác đã từng trải qua cùng chia sẻ kinh nghiệm của mình.
  2. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

Sắp có 1 vài kinh nghiệm post lên đây. Tớ cũng hay lượn lờ ở đây. Tuy nhiên kinh nghiệm xin học bổng của tớ lại không ở đây.
    hìhì Tớ làm cho nhà nước. Nên những gì tớ có cũng giống mấy bài ở trên.
    Nhưng có lẽ chi tiết hơn 1 chút. hy vọng các sẽ có lợi.
    Tớ xin học bổng Monbusho ( Nhật) , sắp có kết quả. Hy vọng có kết quả rồi thì sẽ đem kinh nghiệm lên đây post ( nếu ko có kết quả thì post làm gì nhở)
  3. je_sais_rien

je_sais_rien Thành viên mới

Người ta sẽ nói là không phá thối nếu bạn nói bạn được những học bổng nào, OK? Và năng lực để được học bổng đó.
    Còn cái kiểu nhận xét: cứ học thật giỏi, có đầu óc thì sẽ được di du học thí chẳng đem lại thông tin gì cho người đọc, nếu không muốn nói là phá thôi.

4. black_hand

black_hand Thành viên mới

Kinh nghiệm thì đâu chỉ có kinh nghiệm thành công bác! Chỉ ra những thiếu sót, sai lầm cũng là cách giúp mọi người đi sau tránh mắc phải! Mong các bác trong diễn đàn nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm cho những người đi sau như em !!
  5. thanhegc

thanhegc Thành viên mới

Đầu tiên xin gửi lời cảm ơn đến TJ vì những đóng góp cho box du học.
    Mình cũng như TJ và các bạn khác, trong quá trình nộp đơn xin học và xin học bổng đều đã học tập được rất nhiều từ các thành viên khác của box, vì thế đây cũng là cơ hội để bọn mình có thể chia sẻ những kinh nghiệm sau khi đã thành công trong việc xin học bổng. Hi vọng những kinh nghiệm này có ích đối với các bạn đang có ý định du học
    Rất mong tiếp tục nhận được những kinh nghiệm của các thành viên khác trong diễn đàn.
  6. kanguchin

kanguchin Thành viên mới

Vâng cám ơn bác lắm , em thì ko được may mắn như 1 số bác khác , ra trường với vốn TA ngon ngẻ là apply vào kỳ Fall năm sau luôn , ko phải mất vài năm vô ích tu thêm ...em tiếp cận thông tin du học US hơi muộn , đi du học US là mơ ước của em , ngoài US em ko thiết đi nước khác nữa , em học về computer Science , GPA trên 8 một tẹo , nhưng do học lớp Tin - Pháp của hut nên vốn Eng khá tệ hại bác ạ , em chỉ có mơ ước đặt chân đứng ở SIlicon Valley và đặc biệt yêu thích lối sống Mỹ ,nên ko muốn đi 1 nước nào khác.... em đang tu Eng , bác có gì cứ update lên topic này để em học hỏi , kinh nghiệm của người đi trước là quan trọng , như bọn Tàu , em thấy hình như chúng nó học ĐH xong sang US có vẻ đơn giản và số lượng đông hơn rất nhiều SV VN thì phải , hình như chúng nó được cung cấp thông tin nhiều lắm và tinh thần đoàn kết của bọn Tàu rất cao ...em nói hơi nhiều rùi , nhưng em ủng hộ cả 5 chi , về topic tốt đẹp của bác
  7. kanguchin

kanguchin Thành viên mới

chào anh ,biết anh đang học ở Nhật , em có đứa em trai đang học ở ĐH QG HN , ngành chemistry , nó sang năm mới ra trường , và có ý định apply vào JAIST về ngành công nghệ Nano , nếu anh biết thông tin về những anh chị đang học tập ở JAIST cho em xin nick được ko ạ , hoặc anh biết ngành công nghệ nano ra trường có triển vọng xin việc hoặc sẽ làm gì cho em biết được ko ạ , thanks anh !!!
  8. dr_slums

dr_slums Thành viên rất tích cực

Em đang chuẩn bị hồ sơ nhưng có mấy thứ sau đây em không biết cho vào đâu: SOP, CV, .................
    1) Kế hoạch học tập trong thời gian tới.
    2) Giải thích hệ thống điểm của VN vì nếu quy trực tiếp 4,0 GPA sang 10 điểm thì thiệt quá.
    3) Điểm GRE phần verbal của em thi hơi kém. Điểm toán thì em ok.
    4) Các bài báo, công trình nghiên cứu, thành tích đã đạt được. Có cần gửi cả báo mình đã đăng bài của mình đến cho họ không?
  9. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

1. Không hiểu là "kế hoạch học tập" ở đây nên hiểu như thế nào? Vì món này theo tớ biết thì không có trong hồ sơ phải nộp (nếu là các trường ở Mỹ), có chăng là đưa nó một cách khéo léo vào SoP. Nên cẩn thận với SoP, nên viết cẩn thận, tránh những lỗi không đáng có. Nên tham khảo thêm www. essayedge.com trên đó có các hướng dẫn viết SoP khá tốt. Có thể có trường họ không quan tâm nhiều, nhưng có thể có bác GS nào bác í để ý và phát hiện ra những lỗi sơ đẳng do cẩu thả thì toi. Nên nhờ người khác đọc để soát lỗi, ít nhất là lỗi chính tả và dùng từ, cái đó bản thân mình khó nhận ra.
    2. Cái này có thể liên lạc với văn phòng IIE ở HN để xin, nếu bạn đang ở Mỹ thì có thể nhờ người nhà. Copy kèm vào bảng điểm.
    3. Với các ngành Engineering, điểm Verbal không quá quan trọng, đương nhiên là cố cao nhất có thể, nhưng đừng băn khoăn nhiều nếu điểm hơi thấp, có rất nhiều vẫn vào được trường tốt với điểm Verbal thấp, nhưng với Engineering thì toán phải cao.
    4. Các loại bài báo hay nghiên cứu có khả năng giúp mình thêm cơ hội thì nên gửi kèm như là supporting documents.
  10. Racker

Racker Thành viên mới

Rất cảm ơn topic này của bác TJ. Em cũng đang hoàn thiện hồ sơ để apply vào khoá học Fall 2008 và có một số câu hỏi muốn hỏi bác và các bác đã có kinh nghiệm đi trước chỉ bảo.
    1. Điểm TOEFL và GRE của em không cao lắm, chỉ cao hơn yêu cầu tối thiểu vào trường thôi. Vậy hồ sơ của em có khả năng bị loại ngay từ vòng gửi xe không ạ?
    2. Khi liên lạc với các giáo sư cùng lĩnh vực nghiên cứu, họ đều yêu cầu em phải có bài báo hoặc công trình nghiên cứu nào đó thì mới nhận. Họ giải thích papers là bằng chứng đánh giá khả năng nghiên cứu của các sinh viên, nhưng em thì chưa có được bài nào vì toàn bị reject thôi. Nhưng kinh nghiệm nghiên cứu của em khá nhiều và tốt, vậy làm sao để thuyết phục được họ rằng tuy không có papers nhưng tôi vẫn có khả năng làm research?
    Nếu apply không có papers đã được đăng ở các tạp trí thì liệu có cơ hội thành công không ạ?
    Vài câu hỏi mong được sự chỉ giáo của các bác đi trước ạ.