1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bạn đã thành công - Hãy chia sẻ kinh nghiệm xin học bổng du học cho các bạn đi sau

Chủ đề trong 'Du học' bởi Tropical_Jungle, 26/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kappihappy

kappihappy Thành viên mới

Cảm ơn các bạn đã mở ra chủ đề này. Mình cũng đang muốn tìm học bổng đi học ngành giáo dục ở Mỹ hoặc Úc. Mình thấy kinh nghiệm các bạn chia sẻ ở đây rất hữu ích. Tks.
  2. black_hand

black_hand Thành viên mới

Bác cho em hỏi là điểm Math của em chỉ có 720, verbal 460, như vậy thì không biết có nhiều cơ hội không ạ ?
    Được black_hand sửa chữa / chuyển vào 14:43 ngày 28/08/2007
  3. kanguchin

kanguchin Thành viên mới

để mình trả lời dùm các bác khác về trường hợp của bạn , Thật ra là mình chưa học GRE , nhưng mình biết nhiều thông tin về nó do nhồi sọ trong 1 tháng vừa qua về iBT và GRE , nên mình hộ cho các bác khác ...nếu bạn học về engineering thì điểm toán như vậy là thấp , bạn nên thi lại để lấy cao hơn , hình như là đạt 800 cũng ko quá khó , còn verbal như thế là được rồi đấy ...còn cơ hội là do bạn tạo ra , nên nhớ apply sang Mỹ thì nên nhớ câu người Mỹ thích "trên đời , mọi chuyện đều có thể xảy ra " , chúc bạn vui
  4. thanhegc

thanhegc Thành viên mới

Hi cả nhà.
    Mình thấy một số bạn ở đây có vẻ phân vân về điểm TOELF và GRE. Theo mình, điểm này cao thì rất có lợi thế rồi, nhưng những bạn nào nếu điểm thấp thì cũng đừng có ngại vì một bộ hồ sơ được xét dựa trên nhiều yếu tố như SOP, Letter of Recommendation, ... Quan trọng là các bạn phải thể hiện khả năng của bản thân như thế nào. Mình xin lấy TJ làm ví dụ, TJ thi GRE điểm phần Verbal không cao (mình nhớ không nhầm thì <300), nhưng giờ vẫn đang học ở TAMU tại Mỹ đấy thôi. Vì thế những bạn nào có điểm TF và GRE thấp thì cũng đừng ngại nhé, hãy tự tin lên.

Xin lỗi TJ vì đã lấy TJ làm ví dụ ở đây, mình đem ví dụ ra đây cốt chỉ để khuyến khích các bạn apply xin học bổng. Thế nên xin TJ thông cảm nhé. Tạ lỗi TJ bằng cốc bia vậy
    Chúc cả nhà vui vẻ
  5. dr_slums

dr_slums Thành viên rất tích cực

Cam ơn câu trả lời của bác. Em yên tâm với điểm GRE của em rồi.
    Em có 1 câu hỏi nữa: Lúc còn ở nhà em có tham gia nghiên cứu mà các bác biết rồi chắc chắn là loại em sẽ không thể đứng tên bài báo được em chỉ là loại phụ tá vớ vẩn thôi và có tên kèm theo (vì có tham gia đề tài) vậy bài báo đó có được tính là của em không? Đại loại kiểu như có 3 4 cái tên trong bài báo đó thì có tên em ở cuối cùng. Em nói thêm 1 chút về cái đề tài đó là nó rất lớn đến thầy em cũng chỉ là 1 nhánh nhỏ của nó thôi.
    .
  6. dr_slums

em không sửa được bài chứ không phải em cố tình spam đâu ạ!
    Nếu đăng ký 10 trường thì phải cưa cả 10 ông giáo sư thật ạ?
    Cái thư giới thiệu về hệ thống điểm nên lấy thư của IIE hơn nay thư của trường hơn? Hay lấy cả 2? Em thấy khó quá?
  7. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hi mọi người, đúng như anh @thanhegc nói, điểm thi không phải là tất cả, nên có thấp cũng đừng có lăn tăn nhiều....cố gắng lấy điểm cao nhất có thể. Tớ điểm Verbal cực thấp, thấp hơn tất cả những người đã từng thi GRE... nhưng tớ vẫn có cơ hội và đã giành được cơ hội đó.....Các bạn apply ngành engineering, thì điểm toán nên cố lấy cao...thực ra lấy điểm 800 không phải quá khó, nhưng cũng chẳng phải ai cũng được...vì thực chất nó dễ nhưng cũng hơi dễ nhầm, nếu làm không cẩn thận cũng dễ mất điểm....
    Còn việc DrSlump hỏi là nên lấy thư giải thích điểm của trường hay IIE, tớ nghĩ IIE hay hơn, đơn giản vì IIE là tổ chức giáo dục của Mỹ, họ chắc chắn hiểu rõ hệ thống GD của Mỹ hơn các trường đại học ở VN là cái chắc....và họ vào việt nam, đương nhiên là họ cũng hiểu về GD ở VN....bản thân tớ nghĩ thư của họ có sức thuyết phục hơn. Còn việc tán các ông GS, tớ nghĩ nên tập trung vào 1 vài ông mà mình thích nhất....chứ tán nhiều quá thì có khi lại vì "bắt cá nhiều tay" mà....phải ăn muốn....vì nếu được một ông GS nào đó ủng hộ thì khả năng được nhận vào là khá cao.....
    @thangegc: Không phải lăn tăn đâu cậu....tớ cũng luôn lấy tớ làm ví dụ về điểm verbal thấp mà....để mọi người thêm phần tự tin....điều đó là sự thật....
    Được tropical_jungle sửa chữa / chuyển vào 05:37 ngày 29/08/2007
  8. dr_slums

Vấn đề là bảng điểm của em bây h đã được niêm phong và dán kín bên trong có 1 cái bảng điểm và 1 tờ giấy như thế này:
    http://uploadimages.com/manage/MjM0NzUuMjU0OTQ=.214322
    Vay em co can them 1 cai thu cua IIE nua khong?
  9. zenpatriot

zenpatriot Thành viên mới

Các bạn giúp mình xem điểm ntn có đủ điều kiện không nhá, mình muốn học master về ngành IT, MIS:
    CGPA: 3.9/4.0 ( top 2%)
    GRE: 1210 ( verbal 460, math 750: tớ nghĩ có thể tăng dc điểm maths néu thi lại nhưng lại sợ verbal sẽ tụt xuống)
    TOEFL: 93 ( iBT)
    ntn thì vừa với trường thuộc top nào ở Mi vậy bạn?
    Cảm ơn nha!
  10. fluidmech

fluidmech Thành viên mới

Kết quả tốt như vậy thì nộp vào top 5 đi, gì chứ MIT hay Berkeley dễ không, nhưng chắc là phải thi lại Toefl rồi, không là loại từ vòng gửi xe đấy.