1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bạn đang học ở Pháp cho tớ hỏi thông tin sang Pháp vào mùa hè và kiếm việc làm thêm. Cảm ơn các

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi the_nhoc_spirit, 04/05/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. the_nhoc_spirit

the_nhoc_spirit Thành viên quen thuộc

Các bạn đang học ở Pháp cho tớ hỏi thông tin sang Pháp vào mùa hè và kiếm việc làm thêm. Cảm ơn các bạn!

Có bạn nào ở Nice vui lòng cho mình hỏi 1 chút.
    1. Tớ đang du học ở Hà Lan. Hè này tớ muốn sang Nice ở cho vui Không biết ở đó 2 tháng thì có vấn đề giấy tờ gì ko? Visa của tớ là Schengen và tớ đã có thẻ residence permit của Hà Lan.
    2. Quan trọng nhất là tớ muốn đi làm thêm kiếm chút đỉnh. Không biết là theo luật có được hay ko? Có phải xin work permit gì ko?
    3. Nếu mà ko xin được work permit vì tớ thuộc quản lý của Hà Lan, ví dụ thế đi, thì đi làm chui có được ko? Ai có kinh nghiệm chỉ giúp tớ với.
    Tớ xin vote 5* cho bạn nào trả lời.
    Nhờ MOD cho tớ tận dụng topic vài hôm. Cảm ơn rất nhiều.
  2. fym

fym Thành viên rất tích cực

1,2 : Không
    3. Có.
  3. the_nhoc_spirit

the_nhoc_spirit Thành viên quen thuộc

Oạch, cảm ơn bạn fym., Tớ đã vote 5* Cơ mà bạn cho tớ biết thêm chi tiết đc ko? Ví dụ như có cách nào để xin đi làm hợp pháp đc ko? Nếu làm chui thì có ghê lắm ko? Ở HL mình đi làm thì chủ phải xin work permit cho mình, ko bít ở Pháp thế nào? Mình phải tự xin?
    Mà đi làm chui thì thường là làm những việc gì? Tớ đang tính liều cứ bay sang Pháp rồi đi tìm việc làm từ từ .. Các bạn giúp tớ với!!
  4. VietanhRic

VietanhRic Thành viên mới

1/ theo tớ bít, thì có Visa Schengen, bạn có thể đi du lịch khắp Châu Âu, và ở lại chơi, ko quá 3 tháng. Bạn ở lại Nice có 2 tháng, donc ko thành vấn đề.
    2/ Về vấn đề đi làm thì mình ví dụ mình ở đây. Mình có titre de sejours, bây giờ ko giống ngày xưa là đi làm thời vụ cũng phải xin L''autorisation de travail, cái titre ấy cho phép mình đi làm rồi. Còn bạn lại có cái titre đấy ở Hà Lan, thì chịu, mình nghĩ là ko được, vì lúc đi làm ngoài titre phải nộp cho chủ ra, bạn còn nộp cả photocopie của attestation de sécurité sociale nữa, nếu đi làm khai, thì phải có đủ giấy tờ. Vậy nếu muốn đi làm ở bên này thì phải hỏi rõ cơ quan phụ trách vụ này.
    3/ Là vào mùa hè, là mùa thu hoạch của Nice đấy, đầy du khách. Nên bọn họ tuyển nhiều cho restaurations, hotel,chúng nó sẽ ít nhận làm việc noir , vì bị kiểm tra cũng dữ , phạt cũng nặng . Còn ai nhận thì vẫn cứ nhận...ko bít
  5. VietanhRic

VietanhRic Thành viên mới

http://sos-net.eu.org/etrangers/externe/travail.htm
    Mình vừa tìm hiểu chút giúp bạn, nếu theo những gì viết ở trang này, thì bạn là khách du lịch, bạn trong kì nghỉ vacances, thì ko được phép đi làm ở Pháp.
    Được VietanhRic sửa chữa / chuyển vào 00:29 ngày 08/05/2009