1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bạn giúp mình với ...!

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi R9BOBO, 04/08/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. R9BOBO

R9BOBO Thành viên mới

Các bạn cho tớ hỏi,vậy nếu ta học bên ngành Pro thì ta chỉ làm về Rapport et Soutenance de Stage thôi đúng ko?cònmémoire thường dành cho bên Recherche đúng ko?
    Tại tớ tưởng tớ phải làm cmémôire và rapport...
    hay cũng có trường yêu cầu làm cả 2 vậy?
    giúp mình nhé.
  2. cafe_de_delice

cafe_de_delice Thành viên mới

Thường ngành nào cũng có quyển guide có danh sách các môn học và hướng dẫn cụ thể, yêu cầu phải làm rapport de stage hay cách trình bày mémoire như thế nào, bao nhiêu trang, font chữ ra sao,... Có trường hợp phải làm cả rapport de stage và cả mémoire, tùy yêu cầu từng trường. Nếu bạn không có quyển guide thì vào site của trường search ngành của bạn xem . Không thấy thì email hỏi secretariat ou các prof.
    Hi vọng là bạn không phải làm mémoire vì nếu giờ mới bắt đầu làm thì hơi muộn. Riêng viết rapport de stage cũng đủ mệt rồi.
  3. tran_anh_minh

tran_anh_minh Thành viên mới

cái này mới vấn đề này
  4. tran_anh_minh

cái này cũng còn tuỳ tớ ko biết bạn phải tự xem hoặc đi hỏi các sếp thôi
  5. R9BOBO

R9BOBO Thành viên mới

Merci,tớ vừa đc biết là tớ chỉ phải làm Rapport de Stage thôi,và nếu ta đã khai là về VN làm Stage thì ta phải làm về đúng thực trạng cty mình thực tập đúng ko vậy???
    mà tớ vẫn chưa hiểu mô tê gì về cấu trúc 1 cái Rapport Stage nó ra sao cả...ai có kinh nghiệm chỉ cho tớ với,quả thật là qua 1 ngày là thời gian càng ngắn lại trg khi vẫn chưa đi đc buớc nào cả...
    Vậy các buớc để làm stage ra sao vậy???và ta có thể lấy luôn bài làm Rappo trên mạng có bán để sài đc ko???tớ thấy có trang bán Rapport.
    Ai có kinh nghiệm hay hiểu biết bất cứ gì về Rapport de Stage chỉ tớ với.
    Mùng 8-9 là nộp và 15-9 là bắt đầu bảo vệ rồi.
    Help me...
  6. trifolium

trifolium Thành viên mới

Bạn này nói đúng đấy. Tất cả quy định sẽ có trên web của trường hoặc của khoa bạn. Bạn tìm lại thử xem. Tớ cũng sang đc 1 năm thôi, nhưng tớ học Recherche.
    Theo tớ hiểu thì Rapport của bạn chính là Memoire, là Bảo vệ tốt nghiệp đấy. làm cho cẩn thận. (Thực ra chương trình học của mình, số phận cái bằng của mình mà đến giờ bạn vẫn MƠ HỒ thế tớ thấy cũng sợ đấy, stage ít cũng 3 tháng, ko thì 6 tháng mà giờ bạn mới đi hỏi, sorry nói thật! )
    Về Rapport của bạn, để bảo vệ tốt nghiệp, nên nó ít cũng 30-40 trang A4,(trường tớ quy định chữ 12 Time new romans, giãn dòng 1,5, lề 2 cm). Cũng gần giống như Khoá luận tốt nghiệp đại học mà bạn đã làm (hy vọng là bạn Bảo vệ chứ ko Thi TN).
    Bao gồm:
    - Remeciements (Lời cảm ơn)
    - Sommaire (Mục lục)
    - Introduction (kiểu Đặt vấn đề) - 1 page thôi
    - Phần chính, tuỳ theo chuyên ngành. Thường sẽ có: Géneralites - Tổng quan, Và phần Thực tập của bạn làm, Discussion Bàn luận
    - Conclusion Kết luận - 1,2p
    - Références Tài liệu tham khảo
    - Annex Phụ lục nếu có (chẳng han báo cáo tài chính công ty...ect,)
    Bây giờ bạn tìm lại cái "Mô tả chương trình học" của bạn, Xem mục đích, yêu cầu với Stage là làm những gì. Cứ dựa theo đó mà viết.
    Việc xào xáo, bạn có tiền thì cứ mua, nhưng câu bạn viết hay người khác viết các thầy biết ngay. Chỉ nên tham khảo cái khung của ngta, họ viết những gì thôi, còn trích dẫn phải chú thích đầy đủ. Luận văn của Việt Nam thì bạn cứ copy, các thầy cũng ko biết, nhưng dịch = văn của bạn, hơ, cứ làm thế nào hợp lý là được. Vì lúc bảo vệ trước hội đồng, nếu bạn ko hiểu kỹ những thứ bạn viết - là ko ổn đâu #__#
    Viết nhanh lên, sửa chính tả ít cũng mất 1 tuần, in ấn đem nộp mất vài ngày nữa đấy.
    Việc đầu tiên là viết mail cho giáo sư phụ trách bạn, xin ông ấy giúp đỡ, nói nôm na là bạn đã làm gì trong kỳ stage vừa rồi và hỏi xem Rapport nên viết theo hướng nào. (chỉ lo cả nước Pháo đang đi Vacance hết rồi, 2zzzzzzzzz)
    Chúc may mắn nhé!
    (vừa bảo vệ xong, nghỉ hè nói nhiều quá, có gì ko phải thì các bác chỉnh hộ em)
  7. tran_anh_minh

Quá đủ hề hề
  8. R9BOBO

R9BOBO Thành viên mới

Nói thật là tớ chỉ đến Pháp mới đc 1 năm và đùng phát vào luôn nên bỡ ngỡ kinh khủng,hơn nữa truờng tớ cũng chả thấy phát cái quyển Guide bao giờ,đóng học xong ko thấy đc phát quyển sách huớng dẫn như các truờng khác (tớ hỏi 1 số bạn VN ở các trg khác thì người ta đều đc phát ngay sau ngày nhập học và đóng tiền)
    Cám ơn bạn nhiều đã đưa cái khung về Rappo cho tớ.
    Tớ cũng chả đi thực tập,hè vẫn ở lại Pháp vì khai thực tập ở cty của nhà.Nhưng cho tớ hỏi,ta có cần giấy tờ gì sau khi đã làm Stage ko?Ví dụ như tờ Attestation đã làm việc ở đây hay gì đó ko bạn???
    Tớ thề là đến ngày hôm qua tớ vẫn nghĩ là tớ phải làm cả Mémoire lẫn Rappo,ngu thế ko biết nữa...Nhưng đúng là nếu phải làm Mémoire thì có nhiều chủ đề để làm hay tìm hơn còn Rapport thì chỉ đc có phạm vi là cty mình mà xoay xở...
    các bạn có những trang nào hay,bổ ích về làm rapport,nhất là các rappo về cty VN có thể send để tớ tham khảo đc ko???
    Cám ơn các bạn.Bất cứ tin gì hữu ích tớ đều hoan nghênh và cảm kích.
  9. luton

luton Thành viên mới

Thường thường thì khi học Master 2 thì chỉ làm hoặc là rapport stage hoặc mémoire chứ làm cả hai cái thì chắc k thể có thời gian đc .
    Về vđề rapport stage thì thường phải đi thực tập thật sự thì mới có cái để viết chứ k thì rất khổ. Như bạn tiếng Pháp chưa đc giỏi lài càng khó hơn mà bây giờ mới viết để đầu tháng 9 bảo vệ thì hơi cuống đấy.
    Về sườn cốt của một rapport thì có bạn đã nói ở trên rồi, mình chỉ bổ sung thêm như sau:
    - Tuỳ mức thời gian thực tập mà báo cáo phải viết dài hay ngắn. Nếu thực tập tầm 3-4 tháng: tối thiểu 40 trang k kể annexes, 5 tháng: 50 trang k kể annexes, trên 6 tháng: 60trang k kể annexes,
    - Về nội dung rapport trong phần thân thì thông thường theo khuôn mẫu như sau:
    1. Giới thiệu về cty thực tập (presentation génerale): cty đc thành lập như thế nào, chuyên về hoạt động gì, cách tổ chức từ trên xuống như thế nào (sơ đồ nhân lực, nhiệm vụ từng service nếu có).
    2.Công việc cụ thể của bản thân: tham gia vào bộ phận nào, công việc là gì, tại sao lại là những công việc đó. Cai nay rat quan trong de giao vien doc biet minh da lam gi
    3. Qua những công việc ấy thì lập bilan personnel. Trong phần này nếu ra những cái mình làm đc, những cái mình chưa làm đc, khó khăn cũng như thuận lợi mình gặp. Từ đó rút ra cho bản thân xem có thấy công việc có ích cho tương lai nghề nghiệp hay k, ntnào

Nói chung là như thế, mình thấy làm rapport sướng hơn là làm memoire nhiều vì chỉ viết ra những cái mình đã trải qua chứ memoire lý thuyết nhiều đọc sách mệt lắm, nhất là lại sách bằng tiếng pháp nữa chứ
    Đấy là một vài gợi ý của mình vì năm nào mình cũng phải làm rapport . Nếu có gì thắc mắc thì cứ hỏi mình
  10. R9BOBO

R9BOBO Thành viên mới

Tớ trên danh nghĩa là làm thực tập 2 tháng,vậy normallêmnt Rappo tớ cần làm bao nhiêu trg là đc vậy???
    theo bạn tớ có thể dựa trên 1 rappo của ng # để làm ko???vì mình làm stage ở VN thì thầy cô chắc mù tịt về tình hình bạn nhỉ???
    càng đc các bạn giải thích càng thấy lo lắng quá,hic tại đã lười lại thêm cái Euro nữa chứ...
    bạn có tài liệu gì giúp đc cho việc làm stage (đb là stage về cty ở VN có thể chia sẻ với mình đc ko?)
    mình tìm đc cái này...
    vu que c''est ton premier, il est important de montrer que tu as bien compris le fonctionnement de l''entreprise.
    intro: tu dis juste les remerciements, ou tu as fait ton stage, et tu poses une problematique (ta mission).
    1ere partie: l''entreprise (fiche d''iden***é, organigramme...) tu diras quel a été ta place dans la société, et qui est ton maitre (et son role dans la boite). attention ici tu donnes pas ton avis, restes objectif.
    2ieme partie: ta mission. il faut que tu dises en quoi elle consiste et comment tu as atteint tes objectifs. montre les difficultés que tu as eu, et si tu as atteint tes objectifs. montre du qualitatif & du quantitatif, c''est tres important.
    3ieme partie: un recul. dis ton ressenti. comment tu as apprecié faire ton stage dans la boite, ce que tu penses de la boite, si ca t''a eclairé sur ton parcours professionel, etc. c''est tres important car ça montre une implication et une reflexion sur soi
    conclusion: tu repond a la problematique dans ton intro ("jai atteint les objectifs qu''on ma fixé malgrè certaines difficultés....") et tu ouvre sur autre chose ("ce stage m''a eclairci sur mon avenir, je souhaite m''orienter vers..." "j''ai compris que ce domaine est celui ou je souhaite m''expertiser...")
    annexes: mets les documents à la fin, c''est une norme meme si c''est tentant de les mettre dans le rapport. Tableaux, support,,... tout va à la fin.
    Cám ơn bạn luton và các bạn đã reply rất rất nhiều.Mong có gì bạn giúp mình tiếp nhé.