1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bạn giúp mình với ...!

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi R9BOBO, 04/08/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. smilingmen

smilingmen Thành viên mới

Éo, tưởng topic này thế là xong, ai dè nhà mình vào tranh luận kinh quá . Chuyện k góp ý thì fải đổ tại..TTVNOL, vào chậm quá nên lười reply he he (cho em ngụy biện tý).
    Chuyện sao xiếc thì tại thấy bạn luton bảo là "lần đầu tiên được vote thích quá" mới cả "fải tích cực giúp bạn tiếp thôi" nên em mới nói thế. Có thể các bạn k để ý chứ em đọc cái post đầu tiên là đã biết bạn chủ topic này định học kiểu gì rồi (mà bạn ý cũng nói thẳng chứ có vòng vo giấu diếm gì đâu mà k nhận ra). Tính em thẳng ruột ngựa, khó nghe 1 chút, có gì k fải mong các bác bình tĩnh hạ hỏa, mấy hôm nay ở P mưa gió mát trời mà
  2. luton

luton Thành viên mới

[/quote]
    Éo, tưởng topic này thế là xong, ai dè nhà mình vào tranh luận kinh quá . Chuyện k góp ý thì fải đổ tại..TTVNOL, vào chậm quá nên lười reply he he (cho em ngụy biện tý).
    Chuyện sao xiếc thì tại thấy bạn luton bảo là "lần đầu tiên được vote thích quá" mới cả "fải tích cực giúp bạn tiếp thôi" nên em mới nói thế. Có thể các bạn k để ý chứ em đọc cái post đầu tiên là đã biết bạn chủ topic này định học kiểu gì rồi (mà bạn ý cũng nói thẳng chứ có vòng vo giấu diếm gì đâu mà k nhận ra). Tính em thẳng ruột ngựa, khó nghe 1 chút, có gì k fải mong các bác bình tĩnh hạ hỏa, mấy hôm nay ở P mưa gió mát trời mà
    [/quote]
    Ê em bảo giúp nhưng em đâu có giúp cái gì sai trái đâu. Em bảo là nếu bạn ấy cần sửa ngữ pháp của bài viết thì em sẵn sàng giúp đỡ. em nghĩ đấy là một điều tốt chứ sao vì nếu nguời viết mà có ý thức muốn bài làm của mình ít sai sót trước khi nộp thì nên nhờ người chữa lỗi sai. Chỉ có những người làm ăn cẩu thả thì mới viết sao để thế (trừ những bạn bilingue thì em k nói làm gì)
    Thế mà các bác lại thấy sai trái à? Em chả hiểu gì cả
  3. smilingmen

smilingmen Thành viên mới

[/quote]
    Ê em bảo giúp nhưng em đâu có giúp cái gì sai trái đâu. Em bảo là nếu bạn ấy cần sửa ngữ pháp của bài viết thì em sẵn sàng giúp đỡ. em nghĩ đấy là một điều tốt chứ sao vì nếu nguời viết mà có ý thức muốn bài làm của mình ít sai sót trước khi nộp thì nên nhờ người chữa lỗi sai. Chỉ có những người làm ăn cẩu thả thì mới viết sao để thế (trừ những bạn bilingue thì em k nói làm gì)
    Thế mà các bác lại thấy sai trái à? Em chả hiểu gì cả
    [/quote]
    K, có sao đâu
  4. R9BOBO

R9BOBO Thành viên mới

Cám ơn bạn luton đã nói giúp tớ,lâu lắm ko quay lại đây,ai dè,lúc cần hỏi thì ít người trả lời,đùng cái,quay lại đã bao người chỉ trích mình,quãng thời gian qua tớ dồn tập trg vào cái Rappo,đúng,tớ chỉ mới sang Pháp có 1 năm,tiếng Pháp tớ rất kém,giao tiếp còn khó nói gì đến viết chính xác để thầy đọc...mỗi người 1 trường hợp,tớ đã kể rất chân thật tình trạng của tớ ngay từ đầu rồi,tớ chả giấu diếm gì cả...
    tớ cũng chả chăm hay hứng thù học bao giờ,mẹ bảo sang thì sang,vậy đấy,nhg các bạn tại sao lại nghĩ mình cậy tiền khi mình chỉ nói là có thể nhờ nhà mua cái bài làm rồi đc ko?sao các bạn kết luận con người ta sớm thế?có thể tớ ko chăm ko học giỏi như các bạn nhg các bạn sao có thể kết luận cái kiểu "cậy tiền nhà,người xấu"...các bạn nên xem lại cách nhìn và đánh giá con người đi.Tớ ko biết nên phải hỏi mọi cách để làm bài nhanh và hiệu qủa nhất,có bệnh vái tứ phương mà,các bạn ko giúp tớ cũng chịu,nhg đừng vì thế mà nói này nói nọ,tớ cũng đã viết là tớ cảm ơn rất chân thành những bạn đã giúp mình ở đây...
    Tớ ko học chăm ko có nghĩa tớ là kẻ xấu,đối với 1 số bạn học là niềm đam mê thật sự nhg cũng đối với 1 số khác,học chỉ để xong,có cái bằng,để làm vui lòng mẹ,người đã quyết định bảo tớ sang Pháp dù tớ chả rành French mấy,nhg biết làm sao khi từ bé tớ chỉ ở với mẹ và mẹ quyết định hết cho tớ.
    Các bạn đừng đem so tớ với mấy thủ khoa nhà nghèo,ai cũng có cái số phận của mình cả,tớ rất thương các số phận đó sau các bài báo,tớ cũng thấy mình may mắn khi sinh ra trg 1 gia đình ko phải nghèo,vậy thôi,chứ đừng suy xét rằng "thằng này nhà giàu,lấy tiền mua bằng" cái bài báo cáo mua rẻ lắm,ai chẳng mua được các bạn ạ,đừng vì thế mà suy xét nặng nề với tớ,tớ ko biết làm tớ phải vái tứ phương chứ chẳng nhẽ tớ nằm chờ chết à?
    Ko học lười học đúng,tớ đấy nhg đừng nghĩ vì thế mà tớ là kẻ xấu,đúng,đó là dối trá,nhg tớ xin thề,đối với tớ,đó là cách để tớ có thể đặt vào canh bạc rappo tới,vậy thôi,còn các bạn đừng nghĩ quá xâu xa rằng,về sau thằng này đi làm thì sao,nhà nó lại dúi tiền ra mua chỗ làm cho tớ,nhg cái quan trg là bản chất con người ra sao,các bạn chưa gặp tớ thì đừng nên suy diễn ra quá xa,tớ luôn trung thực trong các mối quan hệ cũng như đối xử,tự ngẫm mình cũng ko phải thằng tồi ... mình thật bất ngờ khi đọc 1 số bài của các bạn đã đi quá xa sự việc .Người ta ko biết thì phải hỏi,các bạn cho là dối trá,ko học giỏi như các bạn,các bạn khinh hay gì đó,hãy im lặng như ban đầu chứ đừng vì thấy có người lên tiếng là tất cả lao vào chỉ trích...
    Ko ai giống ai cả
    Và hãy đừng đánh giá con người ta khi mà chưa quen biết thật sự nhau.
    Cám ơn các bạn,mình đọc xong cũng bất ngờ nên viết lung tung,có gì các bạn thông cảm.
  5. R9BOBO

R9BOBO Thành viên mới

Trả lời 1 số bạn:
    juzi: tại sao từ việc tớ chỉ hỏi ý kiến là tớ có thể nhờ người nhà mua báo cáo ở VN mà bạn nghĩ mình "khoe của,lố bịch" được?bạn đang sống ở xã hội những năm bao cấp à mà bạn làm như đụng phải địa chủ thế?tớ chỉ hỏi ý kiến về mua báo cáo mà bạn đã kết luận và nhận xét tớ như vậy rồi,bạn thấy quá đáng ko?
    WTR: tớ chưa có lời nhờ bạn luton dịch bao giờ,bạn ấy nhiệt tình và tốt bụng đề nghị là nếu tớ cần bạn ấy có thể sửa bài cho tớ.
    johanl:bạn nếu sang Pháp ngay năm đầu là chui vào M2,ở nhà thì ai cũng biết,tiếng Pháp học sang đây nghe thầy giáo nói chả hiểu gì,chưa tính accent mỗi người mỗi khác,đâu phải dễ,tớ lại chả phải đưa chăm hay học giỏi như các bạn ở đây...bạn cũng bảo tớ cậy nhà nhiều tiền,tớ hỏi bạn,nếu có mua 1 cái rappo,mất bao tiền,có đến cả 1 gia tài hay ko mà bạn suy xét tớ cậy tiền???
  6. R9BOBO

R9BOBO Thành viên mới

to nicolaus: đúng đấy,tớ học M2,đúng,nếu tớ về VN,mẹ tớ sẽ giúp tớ trg việc tìm việc,bố mẹ nào chả lo cho con,dù con mình tài giỏi hay yếu kém thì vẫn là con của mình,mình vẫn có trách nhiệm và nghĩa vụ lo cho đứa con,vậy nếu tớ có tìm đc việc nhờ mẹ tớ,có gì bạn phải kêu trời khi ai chẳng muốn con mình có cuộc sống tốt,chỗ làm tốt...
  7. R9BOBO

R9BOBO Thành viên mới

Mình định hnay vào đây hỏi các bạn là nếu ta làm rapport de Stage thì khi lên bảo vệ ta có cần làm phần trình bày tóm tắt các ý quan trg ở power point ko?hay ta chỉ cần in bài làm và nộp cho thầy là đủ và ngày làm bảo vệ cứ lên đọc và trả lời câu hỏi???
    Cám ơn các bạn đã giúp đỡ mình.
  8. JonnyEnglish

JonnyEnglish Thành viên mới

Đọc bài đầu tiên rồi định trả lời em này, nhưng đến trang cuối cùng thì đã thành cãi nhau rồi...
    Chắc h e cũng biết là em phải làm gì trc khi bảo vệ rồi nhưng a cũng nói qua. Rapport là viết lại những gì e thu đc sau quá trình thực tập của em, thế nên trong rapport e viết gì e fai biết và hiểu ... sơ sơ để khi soutenance thầy giáo hỏi con biết trả lời. Cái vấn đề của nh ng là muốn về VN thực tập, có thể là nhớ nhà, dễ xin thực tập, k fai làm mà vẫn có nhận xét tốt về kết quả thực tập. Nhưng cái đấy lại làm hạn chế nhiều mặt. Vì đi học Mpro là để học cách tiếp cận đi làm nên khi đi thực tập cũng rất quan trọng, mình sẽ học đc cách làm việc của ng ta, thế nên tốt nhất nên thực tập ở Pháp. có thể thực tập kiếm đc hơi muộn nhưng trc sau gì cũng kiếm đc (yên tâm là thế, k cứ ăn vạ là trg nó sẽ giới thiệu cho vài cty). Và cái đc nhất là tiếng lên rất nhiều sau khi thực tập.
    Còn những chuyện bên lề thì a k quan tâm lắm. Nhưng có một câu anh thấy rất thích là "Đừng tự tin mình nghèo mà học giỏi, mà phải hỏi tại sao giỏi mà vẫn nghèo. Cũng đừng tự ti mình giầu mà học dốt, mà phải hỏi sao dốt mà vẫn giầu". Thế nên làm thế nào k quan trọng, quan trọng là tới đích mà k quá "thủ đoạn" là đc rồi. (Còn nếu dùng đuợc thủ đoạn thì sẽ có khả năng làm chef"
    Bonne chance pr ta soutenance
    Được jonnyenglish sửa chữa / chuyển vào 13:26 ngày 30/08/2008
  9. zerogo

zerogo Thành viên mới

Hì hì, mình cũng sắp sang học M2 này, thấy topic này thú vị đấy ^^ . Mình cũng rất thích câu quote của anh ở trên, merci anh nhá
    Về các tranh cãi ở trên, mình nghĩ bạn robo có đáng trách hay không, thì tùy theo bạn ấy sử dụng rapport VN như thế nào.
    Nếu traduire 100% thì e là đáng trách. Nhưng việc đáng trách ấy các prof sẽ xử robo, khi mà robo ko trả lời được câu hỏi. Các bạn ở đây ko phải là thẩm phán, lại đi critiquer như vậy thì e là hơi quá đáng.
    Nếu chỉ dựa vào rapport VN, viết lại theo ý bạn ấy, bạn ấy hiểu được cái mà mình viết ra, soutenant thành công, vậy thì là các prof đánh giá bạn này có kiến thức. Tuy mình ko khuyến khích, nhưng như vậy là được, ko xấu cũng chẳng tốt.
    Tóm lại, mình thấy taminh và .."xì trum" (2 bạn này mình biết đến trên ttvnol đã lâu) đã hành xử đúng khi im lặng ko critiquer khi mà chưa biết rõ sự việc.
    Ngoài ra, mình mong cái bạn ở trên, khuyên người VN hãy đừng im lặng vì những chuyện nhỏ nhặt, mà hãy lên tiếng. Thì mình cũng xin góp ý rằng, khi lên tiếng xong mà thấy mình cư xử hơi quá đáng, thì nên chăng cần 1 câu xin lỗi.
    Hehe, mặc dù vô ttvnol đã rất lâu, nhưng đây là bài post đầu tiên của mình. Cám ơn bạn robo, anh lotun, chị "xì trum" vì giúp mình hiểu được cái M2 sắp tới của mình sẽ kết thúc như thế nào
  10. trifolium

trifolium Thành viên mới

Có phải làm Power Point đấy bạn ạ. Khoảng 10-15p tuỳ nơi.
    Cũng như bảo vệ ở nàh mình thôi.