1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bạn giúp mình với ...!

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi R9BOBO, 04/08/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. R9BOBO

R9BOBO Thành viên mới

Vì có người bảo phải làm,có người bảo ko cần nên tớ vẫn chưa làm,vậy Power Point là ta đọc và lấy các ý chính,quan trọng ra để làm các mục và gạch đầu dòng cho những ý mà ta muốn tập trg nói đúng ko bạn???
    Cám ơn bạn nhiều nhé.
  2. philippe

philippe Thành viên rất tích cực

cái này thì tuỳ nơi, nhà trường hay bộ phận thư ký sẽ phổ biến khi bắt đầu đi thực tập hay khi đã thực tập xong và nộp rapport. Bảo vệ là trình bày tóm tắt những ý chính chứ không phải là bê rapport của mình hay của ai đó mà đọc nguyên văn. Bạn học đến M2 mà còn hỏi thế này thì quả thực đáng ngại.
    Trở lại việc một số bạn chỉ trích tớ lớn tiếng phê phán phía bên trên, tớ đọc đi đọc lại và tớ vẫn chưa hiểu tại sao các bạn có thể đổi trắng thay đen như thế. Chỉ nguyên chuyện xào luận văn (cụ thể ở đây là nghĩ đến mua báo cáo thực tập rồi nhờ người dịch) đã rất đáng phải lên án rồi. Người giàu mua bán, tiêu xài gì có thể không cần quan tâm, nhưng mua bằng cấp, mua quan bán tước lại là những việc xấu xa. Bạn chủ topic dũng cảm thừa nhận những việc đó, có thể ghi nhận ; nhưng không thể cái gì cũng có thể đổ cho hoàn cảnh xô đẩy được.
  3. JonnyEnglish

JonnyEnglish Thành viên mới

PP thì nên làm, để giới thiệu rapport một cách trực quan, rõ ràng và dễ dàng cho jury theo dõi những cái bạn nói. Để làm một cái PP tốt cũng k phải dễ vì nó không phải là bê nguyên cái rapport hay cái sommaire vào PP, phải biết lọc ra các ý chính để nói, thông qua cái PP cũng có thể đánh giá bạn tự làm rapport hay k (hay ít nhất có đọc kĩ cái rapport đó k).
  4. R9BOBO

R9BOBO Thành viên mới

Tớ nói thật là trường tớ ko có bất cứ liên lạc gì về bài làm ra sao,thầy nào phụ trách,có thể tớ giao tiếp French kém nhg tớ có hỏi nhg bạn VN học cùng và họ cũng trả lời là ko biết gì hết,tự làm vì chả ai nói cả...
    Tớ cũng chả bao giờ đổ tại cho hoàn cảnh,tớ reo cây nào tớ ăn quả đấy,lười và dốt,đúng,nhg tớ cũng có quyền đấu tranh cho cái bài Rappo này,nếu năng lực của tớ ko cho phép tớ làm đc nó thì tớ nhờ người có thể giúp tớ...
    À,tớ nộp Rappo thì 1 tuần sau mới bảo vệ,hay khi nộp xong ta hỏi trg có cần làm PowePoỉnt hay ta cứ chủ động làm luôn nhỉ?
    Đúng là có nhiều bạn đã dùng câu "đáng ngại" cho trường hợp của tớ,tớ nghĩ đúng thật.
    Cám ơn các bạn đã giúp đỡ tớ.
    Ai có lời khuyên gì bổ ích mình sẽ sẵn sàng lắng nghe.
  5. R9BOBO

R9BOBO Thành viên mới

Bạn nào có thể chỉ cho tớ cái này,bài Rappo ta làm,ta có nên dành hẳn 1 phần để nêu lí thuyết "tớ làm về quản lí khách sạn" tớ dành 1 phần về các lí thuyết lấy từ sách về quản lí khách sạn hay ta đi vào chủ đề thực tế luôn ngay từ đầu và bỏ qua phần lí thuyết vậy???
    Khung của tớ đang làm
    I: Lí luận cơ bản về quản lí nhân lực
    II: Thực trạng khách sạn
    III: Huớng giải quyết vấn đề
    Theo các bạn có kinh nghiệm,phần I có nên làm ko và nếu làm ta có cần chú trọng vào nó hay ko?Tớ dành 20 trang cho phần I này có quá nhiều ko?
    Và phần Annexe,ta có thể nêu ra bất cứ loại sách nào ta dùng đên hay chỉ nên nêu nhg sách giảng dạy ta đọc bên Pháp?
    Cám ơn các bạn truớc.
  6. johanl

johanl Thành viên mới

vàng vàng : chả phải cái này và cũng không phải cái kia vì cái bạn đang nói tới là Bibliographie (Danh mục tài liệu tham khảo) chứ không phải là Annexes (Phụ lục).
  7. R9BOBO

R9BOBO Thành viên mới

Mình dùng Références có được ko bạn???
  8. squirol

squirol Thành viên mới

Tài liệu tham khảo bạn có thể dùng là Références, Bibliographie hay Références bibliographiques ; nhưng lưu ý là có quy định về việc sắp xếp thứ tự và trình bày từng đầu mục tài liệu tham khảo nhé.
  9. luton

luton Thành viên mới

[/quote]
    Chỉ nguyên chuyện xào luận văn (cụ thể ở đây là nghĩ đến mua báo cáo thực tập rồi nhờ người dịch) đã rất đáng phải lên án rồi.
    [/quote]
    Có chỗ nào bạn ấy nói là nhờ người dịch đâu mà sao bạn lại bịa ra thế (bạn ấy bảo bạn ấy dịch mà). Mà Luton cũng bảo là chữa lỗi ngữ pháp sau khi dịch thì đâu có phải Luton bảo mang cho Luton dịch . Nói có sách mách có chứng nhé bạn.
  10. luton

luton Thành viên mới