1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

các bạn giúp tớ làm tiệc buffet cho đám cưới của tớ với

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi senteur, 17/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. senteur

senteur Thành viên mới

các bạn giúp tớ làm tiệc buffet cho đám cưới của tớ với

Các bạn ơi giúp tớ với. Tớ định tự nấu tiệc cưới cho mình nhưng trình độ nấu nướng rất còi. Ý tưởng lại cũng nghèo nàn nữa chứ. Tớ định làm tiệc buffet cho khoảng 50 người. Mọi người gợi ý giúp tớ vài món buffet đơn giản với (có cả cách làm nữa thì hay quá). Cảm ơn các bạn nhiều
  2. ladymeomuop

ladymeomuop Thành viên mới

Tiệc Buffet tớ nghĩ là tự làm cũng được nhưng công đoạn bầy biện và giữ cho nóng cũng khá phức tạp
    Hay là đặt người ta mang đến Tớ nói huề vốn nhỉ
    Tớ nhớ là ăn buffet hay có thì xiên nướng, cơm rang, súp, món rau trộn, thịt bê thui trộn thính hoặc chanh, nem Mấy món đồ nguội ăn với bánh mì nữa...Tớ bây giờ lạc hậu
    Khi nào tớ cưới sẽ làm Buffet hoa quả, các loại bánh ngọt....kem...cho tất cả đều péo ú giống cô dâu
  3. thuyduongnsx

thuyduongnsx Thành viên rất tích cực

Mình cũng rất thích có một đám cưới tiệc tự chọn như của phương tây. Mời bạn sang box Ý tưởng Sáng tạo để được tư vấn về các trang trí, còn các món ăn thì quay lại đây để lấy cách chế biến nhỉ?
  4. scubidog

scubidog Thành viên mới

Bạn có thể làm một ít tôm hấp bia,cách làm cũng đơn giản thôi.Tôm to khoảng hai ngón tay,và hấp cũng giống như cách bình thường nhưng thay nước bằng bia.
    Hay món nộm( cà rốt,hoa chuối,và gia vị)
    cũng có thể cả món xào ( nấm hương,xúp lơ,..)
    mọt ít đặc sản nữa thì càng hay
    Nếu tổ chức lớn một chút bạn có thể đến 194 Nghi Tàm,quán Nhà Tôi,để tổ chức ,cũng rất hay đấy.Các món ăn cũng rất ngon.
    Bạn cảm thấy thế nào ,cũng hay đấy.
    Chúc bạn vui vẻ.
  5. mvc

mvc Thành viên mới

Thường thì buffet chỉ dành cho tiệc sinh nhật, tiệc nhân viên công ty, tiệc họp mặt, tiệc giới thiệu sản phẩm, tiệc gặp gỡ khách hàng.. chứ ít người chọn tiệc (món) buffet cho tiệc cưới vì tính chất hai loại tiệc này rất khác nhau. Tiệc cưới nên là tiệc dọn món, còn nếu thích món nào thì có thể nói nhà làm tiệc đưa vào thực đơn cũng được. Tớ đi ăn tiệc buffet lẫn tiệc cưới cũng nhiều rồi, chưa thấy ai chọn kiểu tiệc buffet làm tiệc cưới cả.
    Tuy nhiên, nếu thích tiệc buffet làm tiệc cưới thì nên tham khảo các nhà làm tiệc chuyên nghiệp để họ có thể tư vấn và chọn thực đơn cho bạn, không nên tự làm vì làm tiệc buffet thấy vậy mà rất công phu, riêng công đoạn làm nước chấm thôi cũng đã thấy nhiều rôi.
    Tiệc buffet thường có giá từ 50k đến 150k một phần ăn, thường bao gồm món khai vị (súp hoặc canh; salad trộn, rau củ trộn sốt mayonnaise...); món chính (chia thành các món khô như nướng, hấp, chiên; các món nước như hầm, la gu, nấu nấm đông cô (kèm bánh mì); các món nguội như bánh bao, há cảo, thịt nguội, bánh bèo, bánh lá, ram, chả giò, bánh ướt.... các món ăn kèm như dưa góp chua ngọt, rau tươi (kèm nước sốt), bắp luộc, cà chua, xà lách, dưa chuột, bắp non luộc, cuối cùng là món tráng miệng cũng rất nhiều và công phu với trái cây tươi, chè (chè đậu xanh hạt, chè sương sa, sương sáo, sương xông, chè Huế..), bánh ngọt (bánh nướng, bánh kem), thạnh dừa, kem tươi, sinh tố xay, sinh tố dầm, rồi đồ uống như trà đá, nước ngọt, bia... Thường thấy các món buffet cũng phải từ 20-40 món khác nhau cho cả ba món, và đòi hỏi lực lượng phục vụ túc trực, nên rất khó làm, hơn nữa không gian bài trí ở nhà sẽ không chuyên nghiệp bằng ở tiệm, nhà hàng. Thấy tiệc buffet có vẽ đơn giản thế nhưng nó phức tạp hơn tiệc dọn món rất nhiều
  6. senteur

senteur Thành viên mới

cảm ơn các bạn đã góp ý. Tớ xin lỗi vì quên nói là tớ tổ chức đám cưới ở nước ngoài, khách mời thì chủ yếu là gia đình hai bên và bạn bè rất thân thôi nên tớ muốn chọn những món thật đặc trưng của việt nam (để khoe mà). Ngoài ra cũng muốn gây "ấn tượng với quan khách" nên tớ định tự mình vào bếp . Tất nhiên việc bày biện thì sẽ phải nhờ bạn bè. Kể thì cũng hơi liều, nhưng được sự động viên và giúp đỡ của chú rể tớ sẽ quyết tâm liều một phen xem sao. Các bạn kiến văn ăn uống lịch duyệt giang hồ gợi ý cho tớ với nhé. Tất nhiên là tớ không định làm một bữa tiệc buffet hoành tráng như bạn mvc nói đâu. Sau khi đã chọn được món rồi tớ sẽ sang box ý tưởng sáng tạo của bạn thuyduongsx để tham khảo về cách trang trí. à, bạn Mèo ơi, cái món thịt xiên nướng mà bạn nói ấy bạn có biết làm thế nào không, bầy cho tớ với. Mà bạn định làm tiệc ngọt, bánh kem các loại , bạn có thể "tiết lộ" một hai món ngọt đặc trưng của việt nam mình không? Cảm ơn trước nhé.
  7. ladymeomuop

ladymeomuop Thành viên mới

Ui ui, bạn định lăn vào bếp ngày cưới à Sao phải khổ thế, ngày cưới của mình thì phải thảnh thơi và xinh đẹp chứ
    Nếu ở nước ngoài thì bạn tổ chức tiệc barbecue ngoài vườn
    Nếu vậy bạn chuyên về các món nướng, tôm nướng, cá nướng, thịt nướng.
    Thịt nướng thì bạn ướp như kiểu bún chả thôi ( thịt lợn), còn thịt bò thì làm kiểu nướng lụi, ướp với ngũ vị hương và chút gia vị, ướp rồi xiên sẵn vào các que, điểm vào những miếng ớt xanh ngọt
    Bạn có thể làm cả thịt gà nướng
    Còn món tráng miệng VN thì bạn cứ chè mà oánh Nấu sẵn rồicho vào từng cốc nhựa để đó, chè thì có nhiều lắm Không thì làm cốm xào
    Nhưng làm đơn giản thôi bạn ạ, đám cưới là ngày vui của mình đừng để vì mệt quá mà cáu gắt với chú rể
    Nếu bạn quyết định làm thật thì từ từ sẽ bàn từng món nhé
  8. senteur

senteur Thành viên mới

Nếu bạn quyết định làm thật thì từ từ sẽ bàn từng món nhé
    ôi, tớ quết tâm lắm rồi . Tớ cũng đã suy nghĩ rồi, tất nhiên là đến ngày G thì tớ không vào bếp đâu, nhưng tớ sẽ chuẩn bị trước để đến hôm ấy bạn bè chỉ việc cho làm nóng lên và bầy ra thôi. Ví dụ như là tớ định làm món nem, tớ sẽ gói sẵn từ trước rồi cho vào tủ lạnh đông, đến hôm trước ngày G sẽ đem ra rán, đến lúc gần ăn chỉ việc cho vào lò cho nó nóng lên rồi bầy lên bàn thôi. Bạn thấy thế được không. Tớ dự định là làm khoảng vài món như vậy. Tớ cũng định là đến hôm đấy nếu trời đẹp thì sẽ làm barbecue nên muốn hỏi kỹ bạn mấy món nướng. Còn món chè thì nấu thế nào hả bạn?