1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bạn là Kỹ sư kỹ thuật viên cho tôi hỏi

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi zinchon, 28/09/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kehanhhuong

kehanhhuong Thành viên mới

Để em trình bày lại quan điểm của em cho bác nhé: Em đứng trên quan điểm về độ an toàn của máy phát điện khi hay máy được đấu song song với nhau. Như em đã nói trong bài truớc, nếu muốn cho hai máy phát (mà như ngưòi mở tocpic đề xuất) làm việc song song, điều kiện cần là chúng có cùng tần số, điều kiện đủ là máy phát phải có trang bị bảo vệ chống kẹt roto. Còn theo em hiểu, quan điểm của bác là tìm ra một thiết bị cho phép thực hiện thao tác đóng cắt hai máy phát điện trên vào và ra khỏi hệ thống.
    Thế đã rõ ràng chưa ạ.
    Để em ngâm cứu tiếp cái bài SCADA của bác rồi sẽ viết tiếp. Hẹn gặp lại
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng
  2. 7604

7604 Thành viên quen thuộc

Vì thói quen trong công việc nên tôi không nghĩ đến các chi tiết mà tôi xem như là "đương nhiên" chứ không phải tôi nghĩ đến việc tìm một thiết bị nào cả. Đây thật sự là một hệ thống rất nhỏ nên không cần phải tốn kém nhiều để đưa nó vào hoạt động. Cái main CB mà tôi vẽ lần trước cũng rất đơn giản chỉ toàn những loại công tắc đơn giản dùng cơ mà thôi. Chúng ta còn có thể đơn giản hơn nữa chỉ với ba thiết bị ngắt mạch như sao:
    Ngay từ đầu tôi đã nói không phải là cách nối song song hay nối tiếp căn bản mà network. Tuy nhiên nếu như chúng ta muốn mắc song song hoàn toàn không phải là không được. Theo các bạn thì có các vấn đề như vận tốc không đồng bộ và lệch pha và kết quả sẽ là máy này trở thành tải máy kia...Điều đó hoàn toàn có thể xảy ra khi 2 máy mắc song song và tổng trở trong của một máy lớn hơn mức cho phép tổng trở trong của máy kia. Nhìn một cách khác thì dù không đồng bộ, không match trong khoảng cho phép vẫn không sao. Nhưng khi vượt quá giới hạn cho phép như 1 máy gặp trục trặc thì sẽ trở thành vấn đề. Chống kẹt rotor như bạn nói đúng là giải quyết được 1 phần của vấn đề nhưng điều đó hầu như khó và tốn kém hơn so với những cách căn bản đã được sử dụng. Khi rotor kẹt nghĩa là ta bị lost một nguồn, và Spot network là thiết kế dựa theo yêu cầu đó. Mục đích chính của Spot network là giữ vững nguồn điện khi 1 nguồn bị mất mà cả hệ thống vẫn tiếp tục hoạt động. Để làm được điều này, ta có thể dùng primary network detector thường là micro-processor solid-state relay. Thiết bị này được gắn vào để nhìn những trục trặc trên đường dây như revert power mà Qiseng nhắc đến hay nhìn thấy sự lệch pha và không đồng bộ vận tốc, tầng số....Tất nhiên là không có gì bảo đảm rằng micro-processor luôn hoạt động tốt nên back-up hay secondary relay thường sẽ gắn trực tiếp vào nguồn. Secondary relay thường là mechanical relay nên sẽ không có cùng lỗi với primary relay và thường chậm hơn nên nó chỉ hoạt động khi primary relay bị lỗi. Dựa trên mechanical operation nên secondary relay có độ tin cậy cao hơn mircor-processor về tính ổn định. Nếu như đây là một hệ thống lớn, thì ta có thể thêm vào những thiết bị thông minh để tự điều khiển khi những tiêu chuẩn cho phép tiến đến gần đến giới hạn. Ví dụ như frequency/voltage feed-back control systems...chỉ cần thay đổi yêu cầu một chút thì sẽ có nhiều cách khác nhau để tiến gần để khả năng thực hiện.
    Nhìn chung thì tất cả những vấn đề mà mọi người đưa ra không phải không có chỉ là có nên chấp nhận khắc phục nó trong từng trường hợp hay không mà thôi. Đây là một hệ thống gia đình cực nhỏ thì càng đơn giản càng tốt nhưng vẫn phải tận dụng tối đa khả năng có thể. Thiết bị hoạt động độc lập luôn đơn giản hơn hệ thống, nhưng ngày nay hầu hết chúng ta đều chọn phương pháp hệ thống khi có thể. Giống như nhà bạn có hai máy computer và liên kết với nhau thì phải tốn thêm chút đỉnh cho card mạng hay dây và phức tạp một chút nhưng hầu hết chúng ta đều chọn phương pháp liên kết. Những vấn đề về điện năng cũng không khác những gì đang xảy ra trong cuộc sống trên một mức độ nào đó.
    ===================
  3. zinchon

zinchon Thành viên mới

Tôi vô cùng cảm động về những ý kiến của các bạn, Bởi thế tôi đã đọc bài nhưng không dám nói gì hết vi trước sự nhiệt tình của các bạn.Tôi chỉ biết cám ơn tất cả các bạn đã góp ý kiến cho tôi.Nhưng thật tình tôi không biết gì nhiều về vấn đề kỹ thuật.Vậy cho hỏi tôi cần mua thêm thiết bị gì nếu mắc hai máy phát điện này và nếu có thì ở đâu bán(TPHCM)?Có thể các bạn có thể có thì nhượng cho tôi thiết bị đó được không?Một lần nữa cám ơn tất cả các bạn.Nếu được thì giúp tôi ý kiến nhé!Tôi rất cám ơn.
  4. kehanhhuong

Bạn Zinchon thân mến.
    Thú thực mình cũng chưa được tiếp xúc với máy phát thuỷ điện loại nhỏ như bạn nói. Mặt khác mình cũng không sống ở TPHCM để biết được ở đâu có bán loại máy đó. Ở đây chắc 7604 cũng thế, không biết lão Quyềnh có biết gì không nhỉ.
    Qua những gì mọi người đã trình bày ở đây, mình tin là bạn có thể tự đi hỏi mua một cái máy phát thuỷ điện nhỏ như bạn mong muốn. Mình chỉ xin lưu ý thêm bạn điểm sau:
    Bạn phải mua thêm aptomat để mắc ở đầu cực máy phát(cái mà bác 7604 gọi là CB). Dù chạy máy độc lập hay hai máy song song thì việc lắp aptomat bảo vệ là rất cần thiết. Về thông số của aptomat thì có thể chọn như sau: máy phát của bạn có công suất 500W, điện áp 220V, vậy dòng định mức của máy phát là 500/220 = 2.3 A. Bạn phải chọn aptomat có dòng điện cắt lớn hơn 2.3A, nhưng không lớn hơn quá nhiều, nếu có loại 3A thì rất tốt.
    Chúc bạn thành công.
  5. zinchon

zinchon Thành viên mới

Cám ơn bạn rất nhiều ,nhưng tôi chỉ biết những kiến thức phổ thông.Với yêu cầu dùng hơn 500w thì cần những thiết bị nào nữa và nối ra sao.Thiết bị đó mua ở đâu vậy(TPHCM)bạn có thể giúp đỡ được không?
    Cám ơn bạn nhiều.
  6. 7604

7604 Thành viên quen thuộc

Tôi hiện đang ở Mỹ nên không thể giúp bạn nhiều trong việc này. Nếu bạn ở Hà Nội tôi có thể giới thiệu bạn với một người đang nghiên cứu và kinh doanh về lĩnh vực tiết kiệm năng lượng. Tại TPHCM thì có rất nhiều cửa hàng điện máy. Nếu bạn có thời gian thì đi đến gần ngã ba đường 3-2 và Nguyễn Kim. Ở đó có một cửa hàng chuyên cung cấp đồ điện cho các tỉnh, ông chủ còn rất là thành công nhờ vào cái tăng phô của TQ. Cứ đến đó gặp Bình, người làm của ông ta và nói là Thọ ở Texas giới thiệu đến. Bình không là thợ điện nhưng biết nhiều về máy móc và cũng như biết được nhiều nơi để kiếm mọi món hàng nào cần dùng trong cuộc sống với giá hợp lý. Nếu không gặp Bình thì nhìn sang bên đường sẽ thấy một dãy Kiot. Trong đó có 1 cửa hàng chuyên về máy lạnh. Sang đó gặp Thảo Hồng, phó giám đốc kỷ thuật và hỏi những gì bạn muốn biết. Vì là bạn thân nên tôi không nhớ rõ công ty của Thảo Hồng hay chỗ của Bình làm nhưng tôi tin bạn dễ dàng tìm ra. Tôi từ Mỹ về cũng chỉ dạo một dòng là tìm được. Chiều về nhà nếu tìm ra số phone tôi sẽ đưa lên.
    Riêng cá nhân bạn, có thể nói rõ một số việc như bạn đã mua máy phát hay chỉ dự tính mua? Vì đã mua thì ít còn phương pháp lựa chọn, nhưng dự tính mua thì còn nhiều khả năng. Thứ hai là bạn nên đến tận nơi xem cái máy để tìm hiểu cách hoạt động căn bản cũng như những thông số kỷ thuật và tài liệu nếu có. Với tên tuổi và thông số kỷ thuật thì bạn dễ dàng trong các cuộc nói chuyện cũng như mọi người có thể kiếm được tư liệu thực tế để có ý kiến chính xác hơn. Khi mua máy họ sẽ chỉ bạn cách lắp đặt và những gì có thể làm cũng như không thể. Thứ ba là việc sử dụng điện năng, với yêu cầu nhiều hơn 500W cho 1 thiết bị hay tổng các thiết bị? Nếu 1 thiết bị trên 500W thì bạn nên chọn giải pháp khác hơn là mua thêm thiết bị để đấu dây. Nếu là tổng nhiều thiết bị trên 500W thì bạn chia nhóm ra mà sử dụng. Tập trung vào giải quyết nhóm luôn dùng điện còn nhóm chạy không thường xuyên thì sắp xếp sao cho phù hợp. Mỗi thiết bị đều có công tắc riêng nên không cần phải mua thêm gì. Hãy nghĩ một cách đơn giản, khi bạn cung cấp nguồn từ hai máy thì cần phải có 2 cầu dao để đóng mở. Máy 1 cung cấp cho toàn bộ những thiết bị luôn hoạt động và máy hai chỉ mở để cung cấp thiết bị còn lại. Cầu dao thứ ba để nối hai nguồn điện với nhau và chỉ được đóng khi 1 trong hai cầu dao kia mở. Các loại cầu dao này có thể mua tại các tiệm bán đồ điện. Điều bạn cần lưu ý là nơi gắn và cách gắn 3 cầu dao. Bạn có thể tự tay đóng một cái tap-lô hay mua tại tiệm bán đồ điện sao cho đủ an toàn. Nếu dùng cầu dao để nối giữa hai nguồn điện thì bạn nên sử dụng chốt gài để tránh trường hợp vô tình đóng nhằm cầu dao. Nếu dùng "fuse" để làm cầu nối thay cầu dao thì hoàn toàn có thể an tâm.
    Hiệu điện thế được quyệt định bởi "prime mover" tại đầu ra của máy phát. Vì ở đây là hai máy nhỏ và gần như là chỉ có hai nên vấn đề vượt điện thế hay cường độ gần như không đáng kể. Như bạn KHH đã cho biết cường độ dòng điện chỉ khoảng 2.3A nên bạn phải chọn loại dây dẫn có sức chịu đựng cao hơn 2.3A mà rẻ là được. Dây dẫn trong nhà thì cứ mua loại mọi người vẫn sử dụng còn dây dẫn bên ngoài nên mua loại lớn một chút vì nó phải chịu đựng sức ép vật lý như dao động và mưa nắng. Cố định dây dẫn trên đường vào nhà cũng là điều bạn nên nghĩ đến. Để cho an toàn bạn nên nối đất tại tap-lô chính. Tùy tình hình mà công việc nối đất được thực hiện trong nhà. Cầu chì cũng là một phần nên có trên bản điện nên chọn loại rẻ thôi và như KHH nói loại 3A là đủ.
    Chúc may mắn.
    =======================
  7. zinchon

zinchon Thành viên mới

Cám ơn minh chỉ dự tính máy phát bằng sưc gió của đhbk thi công suất rất thấp giá cũng không rẻ.Pin mặt trời cũng vậy chỉ có máy thủy điện nhỏ thấy công suất và giá cả là tôi thấy có thể chấp nhận được .Như các bạn đã nói thì nếu công suất thì chia ra .Nhưng nếu công suất của 1 thiết bị lớn hơn 500 chẳng hạn 700w thì ta làm cách nào.Nếu bạn có thể trả lời hộ tôi rất cám ơn và nếu có sô điện thoại thì co thể tìm ra sô nhà .Rất cám ơn bạn mong bạn giúp đỡ.
  8. kehanhhuong

Theo mình đoán thì thiết bị có công suất đến 700W thì chắc là thiết bị nhiệt(bếp, nồi cơm điện gì đó). Ở khu vực xa lưới điện quốc gia thì nên dùng nguồn năng lượng khác để đun nấu, ví dụ than hoặc củi. CÁc máy phát công suất nhỏ phục vụ chủ yếu cho nhu cầu chiếu sáng, hoặc xem ti vi, nghe đài.
    Không biết bạn dùng thiết bị đơn lẻ nào mà công suất lại lớn như vậy? Bạn có thể nói rõ hơn về yêu cầu của bạn được không: Các thiết bị chạy điện bao gồm những thiết bị gì?
  9. zinchon

zinchon Thành viên mới

Có thể là máy giặt tôi không rõ bao nhiêu watt nữa nhưng bếp đun thi đã có bio_gar dùng rồi.Thật tình nói ra thi các bạn cười chớ ở xa muốn bà cụ có đầy đủ tiên nghi sinh hoạt .Rất cám ơn bạn nếu bạn có cách gì cho biết thêm.
  10. kehanhhuong

Trường hợp của bạn quả là ít gặp đấy!.
    Nếu theo như bạn nói, công suất của máy giặt là khoảng 700W, còn công suất của máy phát điện là 500W. Như vậy, nếu muốn chạy được máy giặt, cần phải chạy song song hay máy phát. Cứ giả sử rằng hai máy phát có thể chạy song song được, vẫn còn hai vấn đề lớn phải cân nhắc:
    Thứ nhất, máy giặt là thiết bị tiêu thụ điện không liên tục. Theo như mình biết thì máy giặt làm việc theo chu trình, có lúc quay, có lúc nghỉ. Khi ở trạng thái quay với tốc độ cao nhất, máy giặt tiêu thụ đến 700W - sang trạng thái nghỉ, máy giặt hầu như không tiêu thụ điện. Sự thay đổi công suất như vậy là một biến động lớn đối với máy phát điện bởi công suất của nó chỉ có 500W. Nếu máy phát không được trang bị điều tốc tốt, thì tốc độ quay của trục máy sẽ tăng lên đột ngột(hiện tượng ***g tốc)
    Thứ hai, khi máy giặt khởi động (lúc bật máy, hoặc lúc chuyển từ trạng thái nghỉ sang trạng thái làm việc), motơ của máy giặt sẽ cần dòng điện lớn để khởi động, lớn gấp 3-4 lần dòng làm việc bình thường. Có một kịch bản xấu xảy ra: Máy phát không cấp đủ dòng cho mô tơ khởi động, dẫn đến máy giặt và máy phát cùng quay chậm trong thời gian kéo dài, có thể aptomat hoặc cầu chì sẽ nhảy do dòng điện tăng cao. Trường hợp tốt, nếu máy phát đủ công suất cho máy giặt khởi động, thì bạn cũng không dùng được loại aptomat 3A do mình nói trước đây, mà phải dùng loại cao hơn, thậm chí có thể đến 10A.
    Trong mọi trường hợp, đối với phụ tải có công suất lớn so với công suất nguồn, lại thay đổi thường xuyên, máy phát của bạn sẽ làm việc không ổn định, và không bền.
    Vì vấn đề bạn đặt ra quá khác thường, nên mình cũng không biết hệ thống của bạn có thể làm việc được không. Theo mình, bạn nên tìm hiểu thêm về thông số của máy giặt cũng như của máy phát. Ngay cả trong trường hợp máy giặt có công suất chỉ 400W, mình cũng khuyên bạn nên dùng hai nguồn
    Bạn nên xem xét việc sử dụng máy phát điện chạy xăng có công suất lớn hơn, khi ấy công suất của máy phát chạy xăng nên chọn loại 2kVA trở lên. Đối với các phụ tải chiếu sáng, bạn sẽ dùng riêng một máy phát thuỷ điện. Vì máy phát chạy xăng chỉ sử dụng khi cần chạy máy giặt nên chi phí sẽ không tốn kém lắm.
    Có một cách giải quyết khác, cách này sẽ tốn kém, đó là mắc thêm giữa máy phát và máy giặt của bạn một cái UPS. Với một UPS có công suất lớn(1000W trở lên) sẽ có thể đảm bảo cho máy giặt của bạn làm việc được, đồng thời đảm bảo ổn định cho máy phát đầu nguồn, vì tận dụng được năng lượng dự trữ trong UPS.
    Nhìn chung, mình khuyên bạn, trong truờng hợp này, nên chuyển sang dùng máy phát chạy xăng. Bạn có thể coi như ta dùng 1 động cơ đốt trong để chạy máy giặt vậy.