1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bạn nghĩ các tỉnh khác nghĩ gì về các bạn....??????

Chủ đề trong 'Hải Phòng' bởi Ban_sung_linh_tinh, 21/06/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. metallic_moonlight

metallic_moonlight Thành viên rất tích cực

Là người Hải Phòng thì luôn phải tự hào là người Hải Phòng chứ, tôi đi đâu cũng vênh váo. Nhưng tui thấy có một số thằng mất gốc từ lúc lên Hà Nội học là quên mother nó quê hương bản quán, lúc người ta hỏi người ở đâu thì cứ lấp la lấp lửng, mk, lại còn sợ bị người ta biết là dân Hải Phòng nữa chứ. Mấy thằng ngu ấy!
  2. Ban_sung_linh_tinh

Ban_sung_linh_tinh Thành viên mới

Không ngờ vẫn còn nhiều người nhiệt huyết thế........hic hic...mình rất xúc động.........nhưng mà có nhiều người ko hiểu mình và bảo thủ quá........
    Mình không bao h có ý phê phán hay bôi bác hay thậm chí là giấu gốc gác.........Ai dám bảo là mình không update về Hp nào....mình thường xuyên về quê,update thông tin trên webside của thành phố các dự án,các chỉ tiêu kinh tế xã hội.......
    Các bác IOU,COW phân tích rất rõ,rất tuyệt nhưng mà rõ ràng không chịu update thông tin về mọi mặt nhất là về kinh tế......các bác có thể vào trang web của thành phố để so sánh......
    Về so sánh với Dn em không muốn nói về kinh tế nhưng về mọi mặt nhất là văn minh lịch sự,an ninh trật tự thì hơn hẳn ta....các bác chắc biết DN là thành phố có phong trào 5 ko rất thành công....
    Về so sánh với Qn về cả du lịch lẫn kinh tế thì Qn đều hơn......do Qn có cửa khẩu Móng Cái,có Vịnh HL,đảo Tuần Châu có phải do thiên nhiên ban tặng đâu mà do đầu tư đó chứ.......cảng Cái Lân nước sâu hơn và hơn cả cơ chế XNK và hải quan rất thoáng....riêng đường 5 đã mở chạy thẳng đi Qn..........
    Ặc ặc..........em kô muốn so sánh nhiều.........ko muốn phê phán....cái gì cũng có 2 mặt của nó(Triết học MÁC quyển 1 trang 132)..........cái gì cũng có mặt tốt mặt xấu,con người thì ở đâu cũng có người này người kia nhưng em vẫn thấy có vị mặn của muối ở mỗi người Hp chúng ta........đấy là lòng tự hào quê hương đó chứ.............
  3. Color_Of_Wind

Color_Of_Wind Thành viên mới

Em cũng đã thừa nhận việc Hải Phòng đi xuống trong 20 năm trở lại đây rồi đó thôi.
    Em chỉ không tán thành với việc...nêu cảm nghĩ của người khác về bản thân mình mà thôi. Câi này giống với chuyện của các bà các chị con gái quá.
    Mỗi thành phố đều có một ...." nét đặc trưng" riêng mà. Có thể nét đặc trưng của chúng ta có nhiều chiêù hưóng...tiêu cực. Nhưng em dám chắc rằng , nếu hỏi 64 người Việt Nam mình, bạn có thích là người Hải Phòng không ? sẽ có 61 người trả lời là có, 2 người lưỡng lự ...sau đó trả lời là không, và 1 người...mỉm cười....tôi đã là người Hải Phòng rồi....
    Chủ đề này thiên về hướng ...cảm nhận hơn là đánh giá.
    Em nghĩ bác nên mở một chủ đề mới, để mọi người bạn luận trực tiếp về vấn đề kinh tế, mặc tiêu, mặt tích, mặt được, mặt không của chúng ta. Chuyện người khác cảm nhận về mình...xin hãy cứ để họ cảm nhận...
  4. I.O.U

I.O.U Thành viên rất tích cực

Lại so sánh HP với QN. QN hơn HP cùng lắm là về du lịch. Tôi nghĩ trong vòng 5 đến 10 năm nữa QN ko thể lên thành phố trực thuộc trung ương. Và khoảng lâu sau đó chưa chắc đã lên được đô thị loại 1. QN còn nghèo lắm. Ko nói Hạ Long hay Móng Cái ( vì cũng chỉ được thế thôi , HL thì được tí du lịch , MC thì được tí làm ăn buôn bán, nhưng giáp ranh TQ như thế thì cũng ko bao giờ có thể phát triển gì hơn ngoài buôn bán - nếu phát triển to mạnh, TQ ngứa mắt cẩu quả bom cái tòm fát thì tiêu hết - Lạng Sơn ở mình cũng thế, có dám xây dựng gì nhiều đâu). Ngoài HL , MC ra thì các huyện thị , đảo đủng của QN còn rất đói kém, nhiều nơi có khi cơm còn ko có mà ăn. Trong khi ở HP, có khi ở Tiên Lãng @ cũng còn phơi phới.
    Ông bạn nói ko fải do thiên nhiên ưu đãi, thế tự dưng móc ở đâu ra vịnh HL? móc đâu ra đảo Tuần Châu ?Móc ở đâu ra 1 Móng Cái giáp TQ ? Nếu HP có những cái đó thì chắc chắn phải khác xa rồi.
    Cảng Cái Lân nước sâu hơn? Nhưng sâu hơn để làm gì khi mà tàu hàng to ko ghé vào? ( có ghé thì cũng ko nhiều ). Ghé vào để hàng hoá vứt đó à? Hàng hoá về QN để chuyển đi các tỉnh khác mất bao lâu? Mất bao tiền? Trong khi ở HP thì cực kì thuận tiện. Thủ tục hải quan ở HP cũng cực kì thông thoáng, lại rẻ nữa nên tàu bè mới ghé nhiều ( mặc dù tàu to vẫn phải chấp nhận đỗ ở phao số 0 ). Các hải cảng khác muốn cạnh tranh với cảng HP thì có rẻ hơn, thoáng hơn đôi chút nhưng về lâu về dài sao có thể bằng HP được. Cảng HP số đen là phù sa bồi quá nhiều nên phải chịu thôi, nhưng sắp tới được đầu tư cảng nước sâu Đình Vũ thì sẽ giải quyết được vấn đề này. Nhìn cảng SG xem, đó là cảng sông đấy chứ. nhưng cảng sông còn sâu hơn cảng biển HP, chính vì thế mà vẫn đông tàu bè to qua lại.
    Đảm bảo giờ HP nếu có đường lối lãnh đạo đúng đắn, chỉ trong vòng 10-15 năm nữa thôi sẽ cực kì phát triển.
    Uh có lẽ nên lập 1 topic khác bàn về kinh tế HP, tôi cũng khoái mấy vấn đề này lắm. Topic này bắt đầu chuyển sang hướng cảm nhận đúng như COW nói.
    Được I.O.U sửa chữa / chuyển vào 15:18 ngày 09/07/2004
  5. caphechieuthubay

caphechieuthubay Thành viên rất tích cực

@I.O.U : I.O.U viết hay lắm. Hải Phòng có được xây dựng tốt đẹp hay không ? đó cũng là trách nhiệm của thế hệ chúng ta, chứ các bác ''''''''lãnh đạo già cả'''''''' nhà mình đi lạc hết vào con đường mòn rùi.
    Theo em ai cũng có niềm tự hào về nơi mình đã sinh ra và trưởng thành, vì thế nên hay nói này nói kia về những nơi khác, t tất cả đều là người Việt, tại sao phải thế, tại sao không để cho mỗi cá nhân được sống trọn vẹn với tình yêu của mình? Đi ra nước ngoài thì em tự hào là người Việt, ở trong nước thì em tự hào là người Hải Phòng. Với em đơn giản chỉ có vậy!!
    '''''''' Từng ngày từng ngày trong em vẫn luôn là nỗi nhớ biển , nhớ căn nhà nhỏ trong cái ngõ nhỏ trên con đường nhỏ ...nhớ lắm ......tất cả chỉ bởi vì em yêu Hải Phòng....''''''''

Được caphechieuthubay sửa chữa / chuyển vào 05:48 ngày 24/07/2004