1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bạn ơi giúp mình:Mánh Kinh doanh mới hay 1 trò lừa đảo!!!

Chủ đề trong 'Đại học Kinh tế Tp.HCM' bởi FaceHooliganno1, 08/05/2003.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. FaceHooliganno1

FaceHooliganno1 Thành viên mới Đang bị khóa

Các bạn ơi giúp mình:Mánh Kinh doanh mới hay 1 trò lừa đảo!!!

Chẳng là hôm qua mình được thằng bạn hỏi rằng:" mày có muốn kiếm tiền ko." Ừ thì sinh viên mà ai chẳng muốn thử tự kiếm tiền là thế nào,thế là mình :"ok,mày có thì cho tao đi ké." nhưng khi hỏi làm gì nó chỉ cười cười và kêu đi rồi biết..Mình cũng cứ đoán là:"Đại loại tiếp thị hoặc nghiên cứu thị trường gì đó.."Đúng 6 h thằng bạn dẫn mình vòng vèo 1 hồi tới đường Nguyễn Văn trỗi,wow đến 1 công ty mang tên là sinh lợi,thoạt nhìn thì bên ngoài chỉ 1 là cơ quan ko có gì đáng chú ý.Nhưng đi sau vào trong thì đông ơi là đông.Và theo số liêu công bố thì gần 600 người...Chẹp lúc đó mình nghĩ cha,sao nhân công nhiều thế nhỉ.Hic chắc công ty này làm ăn được lắm,uy tín lắm..Mình lại được dẫn vào trong 1 khán phòng rộng và được thằng bạn bảo lãnh mua cho 1 thẻ khách mời với giá 10 ngàn...Vào sâu nữa là 1 hội trường được trang trí rất đẹp mắt...Với phù hiệu công ty là 1 con chim ưng vồ mồi...Hic và sau đó khoảng 30 phút,xuất hiện 1 cô gái và buổi :"thuyết trình bắt đầu." họ lại giới thiệu 1 chàng trai khá trẻ và anh ta bắt đầu thao thao bất tuyệt về các SP của công ty ở đây là máy tạo khí OZONE,và với các TN của mình anh ta chứng minh cho quan khách thấy được công dụng:tẩy sạch,khử trùng,làm trắng,điều hoà...Vân vân và vân vân..Đến đây mình vẫn cứ nghĩ là nói thế để huấn luyện nhân viên đấy...Sau đó anh ta lại mời 1 chuyên gia TQ,anh chàng này 33 tuổi và cần người phiên dịch để nói chuyện với chúng tôi....Hic anh ta nói rõ hơn về cách làm của công ty Sinh lợi đến lúc này tôi mới hiểu rõ hơn 1 chúc.Đại để như sau
    :"Sinh lợi chỉ kinh doanh 2 loại mặt hàng độc quyền là máy massa và Làm khí OZone,tuy nhiên Sinh lợi lại ko kinh doanh theo cánh truyền thống mà Dạng kinh doanh mới,Hợp tác.Vậy thì hợp tác là như thế nào,hợp tác là từ 1 người sẽ giới thiệu 1 người khác và từ những người bạn của người này sẽ giới thiệu tiếp 1 người nữa cứ thế tạo thành 1 cấu trúc hình cây..Hễ 1 thành viên giới thiệu được 3 người sẽ lên được 1 mức độ chủ nhiệm và hưởng hoa hồng ưu tiên 1% và 18% lợi nhuận.Và nếu mạng lưới này mở rộng,bạn của người đầu tiên tiếp tục mời bạn mới vào và cũng lên được cấp độ chủ nhiệm thì người đâu tiên sẽ được thăng cấp CN HTV,cứ thế-->Phi ưng-->Thiên ưng--->Kim ưng-->Thần Điêu.......Tuỳ theo cấp thì % huê hồng lại tăng.Và ở mức giới hạn tức cấp quản trị thì % hoa hồng là 53% cao quá sức tưởng tượng.Và theo lời của ngài TQ nói thì thu nhập của họ là 100 tới 400 tr/tháng...Quá hấp dẫn phải không!???"
    Buổi họp kết thúc và tôi được mời ra nói chuyện 1 tổ trưởngCũng là 1 thằng bạn cùng trường nó giới thiệu tôi với 1 CN HTV và anh ta tự xưng là SV bách khoa tốt ngiệp 4 năm rồi...Và Cũng với tôi là khoang 6 người nữa còn rất trẻ và cả vài người là bố mẹ của họ...ANh ta bắt đầu đưa các bằng chứng về chất lượng máy móc và các bài báo ca ngợi công ty.Theo tôi thấy thì có cả tiếp thị sài gòn và Pháp luật...Tôi bắt đầu vặn vẹo về PP kinh doanh cùng 1 số vấn đề về tiền bạc lệ phí..Mồm anh ta nói là từ 400 tới 50 ngàn là có thể có thẻ HTViên..Nhưng theo lời bạn tôi thì mày phải có 400 ngàn và trong 1 tháng phải đóng đủ 3 tr để mua máy nếu ko sẽ bị xoá tên và mấtt tiền....Tôi đành hẹn nó ngày mốt tức thứ 7 này trả lời có nên tham gia không......
    P/S:Mong các bạn cho lời khuyên càng sớm càng tốt,theo cảm nhận của tôi thì PP kinh doang này hoàn toàn hợp lý theo triết lý của người Trung hoa,tích gió thành bão.Tuy nhiên nó lại có PP ko đúng,tại sao!??Vì họ nhằm vào giới trẻ phần đông là sinh viên,và sinh viên thì làm gì có tiền,cho nên họ đã dạy thế này hãy vay mượn bạn bè và khi bạn giới thiệu thêm 1 người bạn thì bạn sẽ được huê hồng 1 tháng là 400 ngàn.Khá hấp dẫn,nhưng cách làm thì chẳng tốt chút xíu nào.Vậy đây là 1 PP kinh doanh mới hay là 1 vụ lừa đảo có tổ chức lớn!???Mong các bạn giúp mình câu trả lời càng sớm càng tốt.Và bạn nào muốn kiểm nghiệm thì cứ theo mình sẽ biết ngay....

Nhấp nhấp trên
    Nhấp nhấp dưới
    Trên nhấp nhấp dưới đau
    Dưới nhấp nhấp trên sướng
    Rút ra chảy máu hỏi là việc gì!?
  2. lonesome

lonesome LSVH, 7xSG Moderator

Theo các trường hợp đã xảy ra trong thực tế thì đây là mô hình đã được nhiều cty áp dùng để.... lừa đảo. Bạn có thể xem lại báo CATPHCM các số cũ. Còn nếu đi vào phân tích cái sơ đồ rễ cây đó, bạn sẽ thấy được chỗ vô lý: càng qua nhiều cấp bán hàng thì số tiền hoa hồng cộng lại càng nhiều và số tiền thu về cho công ty càng thấp --> giá món hàng đã bị đẩy lên cao hơn rất nhiều so với thực giá và như vậy thì nguồn thu của các người bán hàng chẳng qua chỉ là do "huy động vốn" của các người ở thấp hơn trong cái rễ cây này.
    Thân
  3. pqh79

pqh79 Thành viên quen thuộc

Nếu bác chịu khó phân tích về cấu trúc commission thì bác sẽ thấy...cuối cùng tiền có đủ để trả commission hay ko? hay là món đồ đó là vô giá trị...cách kinh doanh này chắc chắn là ko phù hợp rồi...nó khác hẳn với cách kinh doanh đại lý bảo hiểm nhân thọ. Mong bác đừng sa lầy vào vết xe đổ. Hy vọng mọi người còn nhớ chuyện cty Thiên Sư chuyên kinh doanh về Thần dược và đã bị CATPHCM sờ gáy.

I hate myself for loving her
    (^_^)
  4. starry_river

starry_river Thành viên rất tích cực

Đây chính xác là 1 trò lừa đảo. 1 bài tương tự về phương thức kinh doanh kiểu này đã được gửi lên Đất SG hồi cuối năm ngoái (K0 nhớ rõ lắm thời gian nào). Hình như đó là Cty Đẹp tự nhiên thì phải (xấu hổ quá, lại k0 nhớ rõ, k0 khéo nhớ nhầm thì chết )
  5. Guest

Guest Guest

Rất khác đó thưa các bạn,vì cách này ko giống như cách cổ điển..Vì họ nhắm với giới sinh viên,và những sinh viên này lại đi rủ bàn bè của chính mình.Thành ra cùng giới với nhau rất dễ lôi kéo,hic thằng bạn mình đang đợi mình dưới kia để trả lời nè khó nói quá...Nó bảo rằng tau cũng vào như mày có xu nào đâu..Tao rút tiền học phí và vay mượn bạn bè nên mới giàu như hôm nay...Và trong lớp của mình thì đã hình thành 1 mạng lưới tới 10 người rồi..Đều đang phải vay mượn đủ 3 tr để đóng cả....NHưng thật lạ là các HTViên giới sinh viên mình gặp của CT sinh lợi lại rất vui vẻ và nói chung là nói chuyện rất vui và mời mình gia nhập..Vì họ là bạn mình,nếu ko có lợi thì sao họ lại nhiệt tình như thế..Nên mình cũng ko chắc đây là 1 hình thức lừa đảo.Chỉ có thể là 1 PT kinh doanh tốt nhưng PP thì sai lầm thôi...
  6. tannhanll

tannhanll Thành viên quen thuộc

đây là 1 hình thức huy động vốn. các bạn có thể tìm đọc và biết thêm ở báo Tuổi Trẻ (ngày) quý 4 năm 1999. đó cũng là tầm thời gian đầu tiên mà loại hình công ty như thế bị các cơ quan điều tra phanh phui và cho ngưng hoạt động.
    mong các bạn không bị gạt , bởi vì có 1 số công ty khi nhận tiền xong đã biến mất. thật không có gì chắc chắn ở đây để mà tin tưởng cả.
    I LOVE JAZZ and FRANK
  7. Datset

Datset Thành viên mới

Tôi còn nhớ,lúc mới vào thì được một người tự xưng là trưởng phòng kinh doanh,ăn mặc rất là lịch sự làm chúng tôi ban đầu khá lúng túng.Qua tiếp xúc một lát,tôi cảm thấy người này ko đáng để mình tôn trọng(chính xác là như thế).Ăn nói thì sặc mùi tiếp thị.Họ dạy chúng tôi những gì a`,những mánh khoé,những chiêu bài rất tuyệt!!!,thế nhưng về ngẫm nghĩ lại họ đang lừa mình để sau đó nhờ chúng tôi lừa lại người khác.
    Một công ty làm ăn chân chính thì đâu cần phải mời mọc khác hàng trở thành nhân viên thiếu điều như van xin?????(cái này hơi giống bên Bảo hiểm ).Hì,muốn trở thành nhân viên thì phải mua cái máy trị giá 3triệu??? thật nực cườiKhác nào lợi dụng lòng ham muốn của mọi người muốn kiếm tiền để ép mua sản phẩm của mình.Cty Sinh lợi này tôi tưởng đâu đã bị sờ gáy lâu rrùi chứ????
    Mấy người giàu lên nhờ công việc này thì chẳng qua cũng là nhờ lường gạt nguời khác.Mà bạn bè là nơi dễ gạt nhất (dựa vào lòng tin),nếu tự dưng khơi khơi ai đó mời bạn kiếm tiền theo cách này thì liệu bạn có đồng ý???.Thật ra Cty này cũng hay đấy chứ,biết dựa vào điểm yếu của con người

Dat_set@
  8. SV-Stars

SV-Stars Thành viên rất tích cực

Hình thức kinh doanh này được gọi là Multi Level Marketing (MLM). MLM đã từng phát triển rất mạnh, cả online lẫn offline. Thế nhưng hình thức này đã có nhiều biến tướng kể từ khi nó ra đời. Nhiều người đã lợi dụng nó để thu lợi bất chính. Nhưng cũng khó có thể trách họ được, vì nạn nhân nhìn thấy lợi nhuận mà mờ mắt ko suy nghĩ kĩ, tự đâm đầu vào chỗ chết, ráng chịu [:D
    ------------------------------------------------
    Học, học nữa, học mãi, hộc máu
    Marketing Manager of Digital Storm Group & AbsoluteTemplates.com
    http://www.digitalstormvn.com
    http://www.absolutetemplates.com