1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bạn tính hộ mình diện tích của hình tứ giác này nhé.

Chủ đề trong 'Toán học' bởi lolotica, 07/07/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vietdeptrai

vietdeptrai Thành viên quen thuộc

Bạn có thể cho biết thêm hình học nào được phát triển sau thời ơclit mà được học trong phổ thông không? Và nếu không cần kiến thức trong cuốn cơ sở (Elements) của ơclit thì ta phải học môn hình học cách nào đây?
  2. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Bạn suzuki_hard mâu thuẫn trong cách lập luận, ba cái hình tôi kể trên, hay bất cứ hình nào khác, đều không thoả mãn cho cái định nghĩa điểm có kích thước hữu hạn được. Vật chất tồn tại, không phụ thuộc vào não bạn có thể nhận thức được nó hay không. Lan man quá, tóm lại là điểm là một khái niệm hình học không kích thước. Còn nếu bạn đòi nó có kích thước thì làm ơn chỉ ra cụ thể là kích thước nó bằng bao nhiêu. Bạn đi lật đổ một lý thuyết thì bắt buộc lý thuyết của bạn phải có tính chặt chẽ và thuyết phục ít nhất là tương đương với lý thuyết cũ.
    Còn với bạn vietdeptrai, Tôi ko có nhu cầu giải quyết vấn đề của bạn, tôi chỉ quan tâm đến cái diện tích hình phẳng, tôi không đủ kiến thức để trao đổi với một người như bạn :D. Bạn đúng hay sai thì như đã nói từ trên, thiết nghĩ tôi chỉ ra thêm cái gì cũng chẳng làm điều đó thay đổi được. Thế nhé!
  3. suzuki_hard

suzuki_hard Thành viên mới

Vậy hình học khác hàm số chổ nào vậy ?
    Bạn lấy cái hình tức tập hợp các điểm để mô tả 1 điểm, điều này bạn còn cho là hợp lý sao ?
    Còn bạn nói điểm là vị trí. Thì vị trí đó = 0 nhé.
  4. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Bạn đừng trả lời một câu hỏi bằng một câu hỏi khác, Nếu bạn không trả lời được câu hỏi của tôi thì tôi cũng không ép bạn trả lời.
    Về nguyên tắc toán học là thống nhất, hình học, đại số hay giải tích đều là toán học, và nó có cách thể hiện chung. Ví dụ như hình học có diện tích hình tròn là Pi*R^2, thì sang giải tích bạn tính diện tích hình tròn bằng tích phân hàm số, hay bằng tích phân trong toạ độ cực, đều ra một công thức đó cả.
    Cái "Tập hợp các điểm để mô tả một điểm" thì tôi không hiểu bạn đang nói cái gì. Cái gì là tập hợp một điểm hả bạn?
    Vị trí là cái gì mà nó bằng được 0 hả bạn? Bạn học toán bao giờ chưa vậy?
  5. xuytuyet

xuytuyet Thành viên tích cực

Lâu lắm lại nổ ra tranh luận. Bạn nào cũng bá đạo.
    Tôi thấy bạn vietdeptrai nói cũng có nhiều phần đúng về hình học trong chương trình phổ thông. Tôi qua bản thân đc học nhận xét: Để hiểu cặn kẽ thì SGK hơi khó hiểu (bây giờ cải cách nhưng cũng ko tốt hơn mấy), nhưng mà trình bày hết ra thì lại đến 99% Hs chả hiểu gì, có phải đữa nào cũng giỏi,cũng thích học toán đâu mà nghiên cứu. Thế nên thông cảm cho SGK.
    Còn đồng chí suzuki_hard nói ko rõ và ko theo kiểu học toán lắm, tranh luận hơi khó.
    Với các bác khác kiến thức bao la tôi chả dám nói nhiều.
    Có chăng tôi ghét lôi cái đc dạy ra hằng định là chân lý. Học xong phải suy xét, nhờ thế mà tôi thấy toán học thú vị và giờ này còn thích làm toán chứ ko chán như quyển SGK.
    Nói cho thoả cái suy nghĩ thôi,anh em đừng ném gạch!
  6. suzuki_hard

Tôi không học cái thứ toán mà 1 điểm = 0 thì đường thẳng là tập hợp các điểm lại xuất hiện.
  7. FromtheStars

FromtheStars Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Việc định nghĩa: Diện tích là tập hợp các điểm....
    giống như việc so sánh một đống gỗ tròn và một đống gỗ thẳng.

Hai khái niệm thuộc hai phạm trù khác hẳn nhau.

Đầu óc có vấn đề mới đi đặt 'vấn đề' lởm khởm như vậy. Nói ra thì dài dòng chẳng giải quyết được gì đâu.

Còn về dùng khái niệm 'hình' trong việc ra đề toán.
    Hình cũng là một phạm trù. Hình là khái niệm của các khái niệm.
    Không lẽ khi ta nói ta học 'hình học' ta lại phải nói: tôi học môn học nhiên cứu về điểm, đường thẳng, mặt phẳng, các hình khối, tam giác, tứ giác...v..v..?

Có hoạ là dở hơi mới đi bắt bẻ người ta ra đề: Tính thể tích hình.... rằng là có vấn đề. Nói tóm lại, chưa học tới nơi, tới chốn nó mới thế. Không hiểu khái niệm, phạm trù thì chẳng hiểu lý thuyết và không có lý luận. Mà do thế ta sẽ gặp phải kẻ 'lý luận' cùn.
  8. suzuki_hard

GIống như so sánh cây gỗ và điểm sao ?
    Hai khái niệm này là giống nhau về phạm trù sao ?
    Đầu óc có vấn đề mới đi đặt 'vấn đề' lởm khởm như vậy
    Bạn định phóng lớn cái điểm ra cho người ta xem sao ?
  9. FromtheStars

FromtheStars Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Đúng là có vấn đề thật.

Không biết đọc biết viết biết hiểu à?

'So sánh', 'định nghĩa' là những khái niệm thuộc phạm trù 'quan hệ'.

Như vậy ta có thể so sánh khái niệm 'so sánh' và 'định nghĩa' trong ánh sáng phạm trù 'quan hệ'.

Hiểu chửa. Tức là xét sự tương tự giữa khái niệm 'so sánh giữa gỗ tròn và thẳng' với 'định nghĩa giữa diện tích và điểm' dưới ý nghĩa 'quan hệ'.

Đầu óc có vấn đề mới loạn xị ngậu đối tượng xem xét như chỗ bôi đậm trên.
  10. suzuki_hard

Như vậy bạn nói rằng không thể so sánh điểm và cây gỗ.
    Và bắc cầu sang tập hợp điểm và tập hợp cây gỗ.
    Trình bạn học năm 1 đh chưa vậy ?
    Có vấn đề về logic học thì nên ôn tập thêm. :))