1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các biện pháp giữ sức khỏe trong mùa thi

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi dinhmanhhung, 28/05/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dinhmanhhung

dinhmanhhung Thành viên quen thuộc

Các biện pháp giữ sức khỏe trong mùa thi

Việc học quá nhiều sẽ khiến trí óc bị bão hòa hoặc gây stress, dẫn đến khó ngủ, ảnh hưởng đến sức khỏe và học tập. Để khắc phục, không nên lên giường ngay sau khi rời bàn học mà cần có thời gian thư giãn trước khi ngủ. Tránh sử dụng thuốc an thần vì thuốc này ảnh hưởng không tốt đến hoạt động của não.

Ngoài ra, học sinh sinh viên không nên ngủ quá muộn (ngay cả trong mùa thi), tránh sử dụng chất kích thích.

Để giữ sức khỏe và tăng hiệu quả học tập, không nên học liên miên từ sáng đến tối, từ tối đến khuya vì não bị nhồi nhét một lúc quá nhiều kiến thức sẽ bị "rối", khó nhớ và dễ quên. Hơn nữa, việc nhồi nhét cũng khiến não bị bão hòa; lúc này, não sẽ không thể tiếp thu được gì, thậm chí còn dễ nhầm lẫn. Vì vậy, cần sắp xếp thời gian thư giãn, "xả hơi" cho não bằng cách bơi lội, tập thể dục, nghe nhạc êm dịu, ngủ một giấc thật sâu hoặc đi chơi chút đỉnh với bạn bè. Không nên thư giãn bằng cách đánh bài hay cá độ bóng đá vì những trò này sẽ khiến thần kinh căng thẳng thêm.

Trong thời gian ôn thi, học sinh sinh viên thường dễ bị thương tổn tâm lý. Sự lo âu thái quá có thể làm giảm khả năng tập trung và khiến cho trí nhớ trở nên lộn xộn, không thể làm bài hay ôn tập được. Vì vậy, cha mẹ cần quan tâm giúp đỡ để con giải tỏa được những lo âu này.

Ngoài ra, để bảo đảm sức khỏe cho thí sinh trong mùa thi, cần thực hiện chế độ dinh dưỡng hợp lý. Nên chọn những thức ăn có tác dụng giải độc cho não, tạo lập chất dẫn truyền thần kinh để góp phần làm tăng trí nhớ, giúp dễ tiếp thu bài vở và ít mệt óc. Đó là những thực phẩm sau:

- Lòng đỏ trứng (gà, vịt, chim cút...): Chứa hàm lượng cao lécithine, vừa giúp giải độc gan vừa giúp tạo lập acétyl-choline (chất dẫn truyền luồng thần kinh quan trọng nhất). Vì vậy, trứng giúp bổ não, tăng trí nhớ.

- Đậu nành: Chứa nhiều glucid, protid và lipid, các vitamin, enzym hỗ trợ sự tiêu hóa và lécithine. Để bữa ăn khỏi nhàm chán, có thể sử dụng các chế phẩm khác nhau như giá, bơ, sữa đậu nành, đậu phụ.

- Bí đỏ: Chứa nhiều beta-caroten, khi vào cơ thể sẽ biến thành vitamin A, có lợi cho mắt. Trong bí đỏ còn có một chất cần thiết cho hoạt động của não bộ, đó là axit glutamic tự nhiên (1%), giúp thải các cặn bã do hoạt động của não bộ tiết ra. Nó cũng chứa nhiều phốt pho (một chất cần thiết cho hoạt động của não).

- Cà chua, cà rốt: Giàu beta-caroten.

- Các loại rau quả giàu vitamin C như cam quýt, chanh, bưởi, rau dền... có tác dụng giảm mệt mỏi.

[side=7]
    Manh Hung
    [/side=7]
  2. muadauthu

muadauthu Thành viên mới

Trong mùa thi thì ăn đậu là fải rùi,riêng trứng khỏi cần ăn
    Bác liệt kê cho học sinh mà em thấy như liệt kê cho bà chửa vầy.
    Xin lỗi bác em chit chat trong topic của bác 1 tí,hì hì,hình như bác có biết về mĩ thuật thì fải.Từ mĩ thuật đến ẩm thực,2 thứ này có liên quan gì đến nhau nhỉ?
    ối ! Mẹ ơi,con có ăn vụng đâu
  3. dinhmanhhung

dinhmanhhung Thành viên quen thuộc

Mình đã từng trải qua mùa thi và đã có kinh nghiệm về nhiều món ăn mà mình đã tưng ăn mà. Còn nói về mĩ thuật với thức ăn thì có nhiều điểm tương đồng lắm đó. Chẳng hạn như màu sắc trong bữa cơm của bạn sẽ giúp bạn cảm thấy ngon miệng hơn hay hoặc như nếu bạn đưọc ăn 1 bữa cơm ngon thì bạn sẽ có cảm hứng để có thể sáng tạo nên những tác phẩm nghệ thuật vừa lòng. Bạn nghĩ sao??
    [side=7]
    Manh Hung
    [/side=7]
  4. muadauthu

muadauthu Thành viên mới

Xin lỗi bác ,em e rằng đã fá hoại chủ đề mất tiêu rùi.
    Hic,tại cái tính buôn dưa lê dưa leo của em.
    Em không nghi ngờ gì kinh nghiệm ăn uống của bác đâu ạ.Em chỉ bùn là không học tập kinh nghiệm sớm hơn để mấy lần thi trượt chỏng vó,hic.
    Em cho rằng mĩ thuật đóng vai trò rất lớn trong ẩm thực khi người ta gọi ẩm thực là 1 nghệ thuật.Một đầu bếp giỏi không đơn giản chỉ là nấu 1 món ăn ngon,mà fải biết làm sao để hấp dẫn người ăn từ cái nhìn đầu tiên.Nhiều khi chỉ nhìn cách trình bày đẹp thui cũng đã thèm dỏ rãi ra rùi.
    Ẩm thực tinh tế chắc không thể thiếu yếu tố mĩ thuật được.Nếu thiếu thì vứt.
    Buôn ngoài lề típ,bác thông cảm.
    Hôm trước em có thăm qua box mĩ thuật,em thấy bài post của bác ở đó,nên mới hỏi chơi vậy thôi.Em mê hội hoạ,nhưng hiểu bít của em thì nằm ở số mo.Em chỉ cảm nhận đưọc bức tranh này làm mình thích,làm mình bị choáng ngợp,còn làm sao nó đẹp thì tịt mít.Em rất kính fục những người am hiểu hội hoạ.Hôm vào đọc, mọi người nói chuyện,thấy bùn quá,mình chẳng hiểu bít gì cả.Huuhuh.Lâu lâu trước có đi xem triển lãm tranh của Gauguin,Kli,Picasso,Monet,...thấy tuyệt đẹp nhưng chẳng bít diễn tả thế nèo.Bác có thể chỉ giáo cho em vài đường cơ bản được không ạ?

Tâm hồn của đá .Vì con tim giá băng nên tâm hồn vô nghĩa...bầu trời mỗi tối có biết bao sao đổi ngôi
  5. sweet-briar

sweet-briar Thành viên rất tích cực

Nói đến ẩm thực mùa thi là tớ lại nhớ đến năm tớ thi tốt nghiệp. Hình như mẹ tớ nghĩ học nhiều thì ăn phải nhiều lên thì phải nên sáng nào trước khi đi thi mẹ tớ cho ăn 1 bát bún hoặc phở gà to như cái chậu, toàn thịt là thịt chắc phải nửa con gà trong đấy Trưa về thì tớ phải ăn 1 bát nấu súp bí đỏ to chẳng kém cái chậu hồi sáng. Vì tớ không ăn được bí đỏ nên mẹ tớ xay bí ra xong kêu là cà rốt bắt tớ ăn. Tớ không ăn mẹ tớ giận xưng mặt luôn nên tớ phải cố mà nuốt, kinh lắm Sau dịp đó tớ thề không bao giờ ăn những canh súp gì có màu đỏ nữa, sợ lắm rồi
  6. cobengheokho

cobengheokho Thành viên rất tích cực

Em đây này,đang ôn thi ác liệt,mama và papa nhồi cho cứ như nhồi vịt á.Biết là cha mẹ thương con,muốn con cái đảm bảo sức khoẻ nhưng mà......... híc,ngán tới tận cổ.Lúc nào cũng sữa,thịt ,trứng..........ôi ôi.Khổ,em có nuốt được đâu,nhưng mà thế bố mẹ lại càng đầu tư nhồi nhét,lại còn bị mang tiếng là "lớn rồi mà còn nhiễu sự" .CÒn về khaỏn kiêng khem thì em vô tư,ăn gì cũng thế thôi mà,ko ăn sao đủ chất.Chỉ kiêng mỗi khoản ko cắt tóc,(sợ kiến thức bay hết)
    Click ---> Hội Học Sinh TTVN <--- Click​
  7. hoangtutrau

hoangtutrau Thành viên rất tích cực

Vào thời gian này, học sinh thường ?oăn không ngon, ngủ không yên? vì phải lo học tập chuẩn bị cho kỳ thi. Có em vì lo ôn thi nên bị mất ngủ, thậm chí quên cả ăn, cộng với tâm lý lo lắng, căng thẳng đã dẫn đến mắc bệnh. Cho nên, việc bảo đảm ăn uống cho các em thời gian này rất cần phải được quan tâm đúng mức.
    Thức ăn có vai trò cực kỳ quan trọng, nó cung cấp cho cơ thể nguồn năng lượng dưới dạng glucid, lipid, protein. Ngoài ra, thức ăn còn cung cấp những chất cần thiết cho cơ thể phát triển, duy trì các tế bào, đó là các vitamin và khoáng chất. Người ta ví con người như một cỗ máy cần có nhiên liệu (năng lượng), nhiên liệu đó là thức ăn dưới dạng lipid, glucid, protein. Trong quá trình sống của mình, cơ thể (cỗ máy) luôn đòi hỏi phải có năng lượng (nhiên liệu) để duy trì hoạt động sống. Nếu không được cung cấp năng lượng thường xuyên thì cơ thể dễ bị suy nhược và mọi hoạt động sẽ bị ảnh hưởng. Do vậy, khi trẻ bước vào mùa thi cử, các bậc phụ huynh cần quan tâm đến sức khỏe của con mình bằng cách cho các cháu ăn đủ bữa và bữa ăn đa dạng.
    Cho ăn đủ bữa nghĩa là không để các em bỏ bữa, cho dù bận rộn, căng thẳng đến đâu. Các bữa ăn là một quá trình nạp năng lượng để bước vào một buổi làm việc căng thẳng, đặc biệt là ăn sáng, vì buổi sáng là thời gian học tập hiệu quả nhất trong ngày. Học sinh gầy yếu cần ăn thêm từ 1-3 bữa phụ mỗi ngày. Bữa ăn không những có tác dụng cung cấp các chất dinh dưỡng mà còn làm cho người học thi thư giãn, bớt căng thẳng hơn.
    Bữa ăn đa dạng là bữa ăn có nhiều loại thực phẩm để người ăn nhận được đủ chất. Cần chú ý đến một số chất quan trọng, nếu thiếu sẽ không đảm bảo sức khỏe cho người học thi. Đó là:
    - Thiếu iốt dẫn đến kém phát triển về mặt trí tuệ, hạn chế khả năng sáng tạo của trẻ, giảm chỉ số thông minh từ 10 đến 20 điểm, do vậy cần dùng muối iốt thay muối tinh. Đây là một chất có nhiều trong các loại cá biển và hải sản.
    - Thiếu sắt dẫn đến tình trạng thiếu máu, làm cho người học mau mệt mỏi, kém tập trung và dễ buồn ngủ. Chất sắt có nhiều trong thịt, cá, gan... hoặc trong rau xanh như rau dền, rau ngót, đậu đỗ... Để hấp thụ tốt chất này cần ăn nhiều các loại thực phẩm giàu vitamin C (rau sống, hoa quả tươi...).
    - Trong việc ôn thi, hệ thần kinh nhiều khi phải hoạt động ?ohết công suất? nên cần phải cung cấp các thực phẩm giàu chất salen, kẽm...để bổ trợ cho hoạt động của hệ này. Các chất đó có nhiều ở thức ăn động vật, đậu đỗ, ngũ cốc nguyên hạt...
    Ngoài việc bổ sung các chất cần thiết trên, cần cho các em uống một ly sữa ấm vào buổi tối, vừa có tác dụng làm dịu stress vừa cung cấp cho cơ thể các chất dinh dưỡng quý như vitamin B2, canxi và chất đạm...
  8. nore

nore Thành viên rất tích cực

Cám ơn bạn hoangtutrau, nội dung này rất bổ ích cho các thí sinh, nhất là vào thời điểm này. Có một chủ đề tương tự rồi,
    mai tớ sẽ đề nghị ghép topic này với [topic]203002[/topic] nhé.