1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các bước cần chuẩn bị trước khi xây nhà

Chủ đề trong 'Xây dựng' bởi thuyhanh2017, 24/01/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuyhanh2017

thuyhanh2017 Thành viên quen thuộc

Người xưa có câu: "Lấy vợ, xây nhà, tậu châu". Một trong những việc quan trọng trong cuộc đời mà con người cần phải làm đó là xây nhà. Bài viết dưới đây sẽ rất hữu ích dành cho những bạn sắp và chuẩn bị xây tổ ấm cho mình, cùng tham khảo nhé.

Bước 1: Chuẩn bị đất để xây dựng

Nếu bạn có đất rồi thì bạn cần phải xem lô đất có hợp với tuổi của mình không? có phù hợp với phong thủy hay không? Còn nếu bạn chưa có đất thì bạn có thể mua và phải xem lô đất có phù hợp với tuổi mình không?

Bước 2: Chuẩn bị kinh phí

Bạn hãy tham khảo các nhà đã xây rồi hoặc tham khảo các đơn vị xây dựng, tư vấn thiết kế. Bạn chỉ cần nói yêu cầu của bạn và gia đình và nhờ các đơn vị này tư vấn sơ bộ về chi phí xây dựng để bạn có thể chuẩn bị xây nhà tốt hơn.

Bước 3: Tham khảo những mẫu nhà đẹp

Sau khi có đất và có tiền chúng ta bắt đầu tìm các mẫu nhà đẹp mà mình cảm thấy ưng ý, như thế bạn sẽ tiết kiệm được thời gian cũng như công sức trong khâu thiết kế.

Các bạn tham khảo những mẫu nhà đẹp tại đây: Những mẫu nhà phố đẹp 2018

Bước 4: Thuê đơn vị tư vấn thiết kế

Khâu thiết kế là một khâu rất quan trọng trong các bước chuẩn bị khi xây nhà và chúng tôi khuyên các bạn không nên bỏ qua khâu thiết kế này. Vì đây chính là khâu mà quyết định nét đẹp của căn nhà và thổi hồn vào căn nhà của bạn.

Ngôi nhà chính là tâm huyết của bạn hoặc gia đình bạn và có thể cả một đời người bạn chỉ cần xây một cái mà thôi và chuyện thuê kiến trúc sư thiết kế là một điều rất cần thiết và trong giai đoạn này cũng sẽ giúp bạn tiết kiệm được rất nhiều thời gian không cần thiết.

Bước 5: Tìm nhà thầu phù hợp, uy tín

Tìm nhà thầu rất quan trọng trong các bước chuẩn bị khi xây nhà vì đây là khâu quyết định căn nhà của bạn có đẹp hay không? Tốt nhất là các nhà thầu đã có công trình đã hoàn thiện rồi và bạn có thể đưa ra quyết định cuối cùng có nên chọn nhà thầu đó không nhé.

Bước 6: Xem ngày chuẩn bị mặt bằng

Trước khi thi công bạn nên xem, lựa chọn ngày đẹp để khởi công. Mặt bằng cần phải được làm sạch sẽ có thể sẽ rắc vôi phơi vài ngày để diệt vi khuẩn và để căn nhà của bạn được đặt trên lô đất hoàn toàn sạch sẽ.

Bước 7: Hoàn thiện nhà phần thô

Trong quá trình xây dựng thì phần thô là một phần rất quan trọng và được tách riêng với phần hoàn thiện. Và phần xây dựng phần thô sẽ là khâu quyết định về các yếu tố kĩ thuật và là bộ khung nhà đảm bảo đúng với thiết kế để các phần khác sẽ không bị thay đổi theo.

- Công tác phần thô sẽ bao gồm làm nền móng, ép cọc bê tông hoặc cọc tre, cừ tràm…
    - Công tác lắp đặt, tháo dỡ cốt pha
    - Công tác làm thép móng, dầm, giằng, lanh tô và sàn
    - Công tắc xây dựng và trát…

Bước 8: Hoàn thiện thiết kế nhà phố

Trong công tác này bao gồm nhiều các công tác nhỏ khác như: gạch lát nền, sàn gỗ, trần thạch cao, trần nhựa, thiết bị vệ sinh, thiết bị điện, dây diện….

Bạn có thể tham khảo nhiều đơn vị cung cấp vật tư để đưa ra quyết định cuối cùng của mình. Nếu bạn có nhiều kinh phí thì bạn có thể lựa chọn các loại vật liệu hoàn thiện cao cấp.

Bước 9: Lắp đặt nội thất

Sau khi hoàn thiện xong chúng ta chuẩn bị cho công tác sản xuất và lắp đặt đồ nội thất. Phần này cũng rất quan trọng và nó quyết định bạn bố trí, sắp xếp đồ như thế nào cho không gian ấm cúng và sang trọng hơn.
    Minh_Nhat thích bài này.