1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các cách giúp các bạn bảo vệ máy tính tốt hơn

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi ttwo289, 30/08/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ttwo289

ttwo289 Thành viên mới

Khi chiếc máy tính gặp phải vấn đề như chạy bị đơ hay treo, lúc đó các bạn mới thấy được sự khó chịu khi chúng đem lại.
    Cũng có thể đến khi các bạn phải thay thế các linh kiện với giá cao lúc đó chắc các bạn mới để ý đến các vấn đề mà chúng tôi sẽ nói sau đây
    Bài viết khác : Lắp đặt phòng quán Net bootrom
    Giới thiệu tới các bạn cách giứ máy tính luôn ổn định, tránh các phần mềm độc hại, bảo vệ máy tính tốt nhất

1. Sắp xếp các file, folder, thư mục một cách ngăn lắp trên các ổ cứng của máy tính

Tại vì sao lại phải làm như vậy ?

Khi các bạn coppy, paste, các bạn tìm dữ liệu, tìm file, thư mục, nếu không có một trật tự sắp xếp ngăn lắp khi đóổ cứng sẽ phải tìm lâu hơn, tốc độ quay nhanh hơn, chính vì thế xảy ra trường hợp phân mảnh ổ cứng, và dẫn đến ổ cứng bị bad, hay trong bài này nói đến là các thao tác sẽ lâu và thiếu ổn định.

2. Dọn dẹp các file không cần thiết, các thư mục ẩn không chạy, các rác trên máy

Sửa dụng các công cụ phần mềm như CClean, Disk Cleanup... để dọn dẹp định kỳ.

3. Nên có một phần mềm diệt virus, bất kể là có phí hay miễn phí

Các phần mềm diệt virus mình thấy ổn nhất là Avast, Avira...

4. Vệ sinh máy theo định kỳ

Nhiều bạn nói " máy mình mấy năm không vệ sinh có sao đâu " nhưng các bạn không biết, khi máy không được vệ sinh, hiệu suất sẽ giảm từ từ, và khi hỏng thì kéo theo hàng loạt, như chúng tôi khi đi sửa máy tính cũng rất ngại động vào những máy tính này bởi không may lợn lành thành lợn què và chi phí thay thế là rất cao. Bởi thế hãy vệ sinh máy theo định kỳ 3 tháng.

5. Kích hoạt tường lửa và bật UAC trên máy tính

Điều đó giúp bạn tránh được virus các phần mềm độc hại cao hơn, chứ không hẳn là 100%.

6. Cố gắng tránh những phần mềm lậu

Điển hình là các file Crack

Nên xem: Sửa máy tính tại nhà hà nội

7. Java

Nhiều khi công việc phần mềm của các bạn cần Java nhưng nếu bạn không cần Java hãy gỡ bỏ ra. Vìđộ bảo mật không cao. Dẫn đến virus.

Các bạn có thể tham khảo tại :http://www.suamaytinhhanoi.net/
    Bạn quan tâm: Lắp đặt camera không dây
    Tag:
    Cung cấp linh kiện máy tính.
    Sửa laptop, máy in, máy photocopy.
    Chuyên thu mua phòng Net giá cao.
    Các bạn có thể gọi cho chúng tôi khi cần. Rất hân hạnh phục vụ quý khách !