1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các cao thủ cho em hỏi 2 vấn đề

Chủ đề trong 'Bóng bàn' bởi believe_in_angel, 07/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. believe_in_angel

believe_in_angel Thành viên mới

Các cao thủ cho em hỏi 2 vấn đề

1. Có fải khi đối fương giao bóng xoáy xuống rất nặng thì cách giải quyết là mình tiếp xúc bóng sớm hơn khi cắt trả bóng ko? Và nếu làm như vậy thì bóng khi sang fía bên kia bàn còn nặng hơn rất nhiều nữa?

2. Làm thế nào để giao bóng kiểu cua Timo Boll và Werner Schlager (cổ tay bẻ ngược chiều so với cách giao bóng vào mặt fải thông thường) mà bóng xoáy xuống được. Em bắt chước mà toàn thành xoáy ngang bị đập cho túi bụi
  2. rossicarbon

rossicarbon Thành viên mới

Neu ma muon xet bong giong nhu la TIMO BOLL hoac Schlager thi co 2 cach. TIMO BOLL va SCHLAGER chu yeu la back spin chu o fai la reverse spin. Back spin thi chu yeu la xu dung wrist nhieu mot chut con muon reverse spin thi xoay than nguoi nhieu mot chut.
  3. nck

nck Thành viên mới

Tớ không phải cao thủ, offline ở chỗ bác vottaytrai thì believe_in_angel biết rồi đấy, nhưng hay tò mò và cũng may mắn được nhiều cao thủ chỉ cho chút ít. Tớ có hỏi về 2 vấn đề mà bạn nêu ra thì được trả lời thế này:
    1. Khi đỡ giao bóng xoáy xuống (back spin) nếu tiếp xúc bóng sớm khi bóng vừa từ bàn nảy lên là yếu tố cơ bản của kỹ thuật "bắt ngắn" (short return), tuy trông nhẹ nhàng nhưng bóng trả lại rất nặng. Nếu kết hợp cổ tay nhiều thì bóng có vẻ còn nặng hơn lúc giao bóng thật và còn kèm cả xoáy ngang.
    2. Giao bóng nghịch kiểu của Timo Boll và Schlager thường là bóng đi ngang xuống hoặc xoáy ngang (side spin), cổ tay phải rất dẻo thì mới giao được quả ngang xuống bởi vì mặt vợt phải nằm ngang và tiếp xúc với điểm dưới của bóng. Quả này chủ yếu là để lừa đối phương thôi. Trong phần Training của Schlager do Butterfly giới thiệu, cầu thủ này còn hướng dẫn quả tư thế giao nghịch nhưng khi tiếp xúc bóng lại chuyển thành giao thuận, đến như Vương Lệ Cần và Khổng Lệnh Huy còn ra đi vì quả này nữa. Chẳng biết thế nào mà lần. Còn theo tớ nếu muốn giao bóng mà hiệu quả tương tự quả này thì chỉ cần giao quả trái ngang xuống là OK nhất (tất nhiên là không có yếu tố lừa đảo ở đây rồi).
    Tất nhiên là để thực hiện thì còn nhiều gian nan, cho nên tớ cũng không tự tin là những điều nghe thấy có đúng lắm không nữa. Các bạn tiếp tục chỉ giáo cho anh em cùng học tập nhé!
  4. duythinhus

duythinhus Thành viên mới

!!!!!!!! Khi đối thủ giao xoáy xuống rất nặng thì có nhiều cách trả sang:
    1- Có thể đợi bóng ra ngoài và giật vồng lên.
    2- Nếu trình độ khá bạn có thể thực hiện động tác lockê bóng.
    Nghĩa là vào bóng sớm khi bóng vừa sang bàn và kê nhẹ (ko dùng lực) cho bóng ngắn và thấp sang bàn đối phương( cách này thường được áp dụng nhiều nhất vì hạn chế đối phương tấn công trước)
    3- Bạn cũng có thể chờ bóng và cắt thật mạnh vào phần dưới bóng( chỉ dùng cho rơ thủ- nếu không muớn bị giật chết)
    @@@@@@
    Còn bạn muốn giao bóng như Boll thì cổ tay bạn phải tập luyên rất dẻo đấy, biên độ lắc phải lớn và thật nhanh, bạn giao thành xoáy ngang là bạn chém ngang quả bóng, còn giao xoáy xuống là tiếp xúc vào phần giữa dưới của bóng.
    CHÚC THÀNH CÔNG!
  5. believe_in_angel

believe_in_angel Thành viên mới

Yo, cám ơn mọi người đã tận tình chỉ bảo. Em nảy ra mấy câu hỏi này là vì khi thi đấu có vài lần rùa rùa em trả bóng xoáy xuống theo kiểu kê nhẹ khi bóng vừa nảy lên, lúc bóng sang bên kia cứ tưởng sẽ bị đập chết ai ngờ đối phương rúc túi bụi. Em xem trận Malin - Schlager thì thấy tương tự, bây h được mọi người xác nhận lại rồi nên cứ thế mà tập thôi Về quả giao bóng em cũng hiểu nguyên lý từ trước nhưng áp dụng mãi ko được, có lẽ em fải tập linh hoạt hơn nữa cái cổ tay và tư thế xoay người như bác rossicarbon nói. Thx mọi người một lần nữa
    @nck: dạo này thấy anh tập luyện chăm chỉ thế, hè năm sau offline tiếp anh nhé... với cả hè cho em bám chân anh đi các nơi với, em máu đánh mà ở lò BK chỉ thỉnh thoảng mới có cao thủ đến, những người khác thì đánh quen bóng quá rồi.
  6. rossicarbon

rossicarbon Thành viên mới

CHI KHANH, theo minh biet TIMO BOLL hoac SCHLAGER chi la serve back spin chu o fai la reverse spin. Neu ma muon coi ai xet reverse spin(xoay nguoc lai) thi CHI KHANH hay kiem video cua SMIRNOV thi se phan biet su khac biet cua TIMO BOLL va SCHLAGER.
  7. 0808

0808 Thành viên mới

tui nghĩ các bạn có một nhầm lẫn nho nhỏ ở chổ giao bóng xoáy ngược xuống rồi (kiểu giao của timo ball). Người ta thường nhầm lẫn ở chổ muốn giao xoáy ngược xuống thì mặt vợt phải ngang tiếp xúc dưới đáy bóng. Thật ra thì đều này không đúng. Muốn giao được xoáy ngược xuống thì phải tiếp xúc ở nửa dưới của bóng đi xuống chứ không phải tạo maxat ngang ở đáy bóng. Các bạn cứ thử lại nhé. chúc thành công!
  8. ansoxvn

ansoxvn Thành viên quen thuộc

1. Đỡ bóng xoáy xuống cũng chẳng phải khó lắm, nhưng nếu chỉ đỡ cho qua bàn thì là vần đề đơn giãn, còn đỡ bóng qua như thế nào cho đối phương khó khăn thì mới là vấn đề đấy.
    - Thứ nhất muốn đỡ sang lại cho đối phương bằng một xoáy như vậy tức là khi mình đỡ sang bóng vẫn xoáy như khi đối phương giao: thì bạn chỉ cần để mặt vợt một góc 45 độ, động tác đánh bóng từ sau ra trước. Như vậy bạn sẽ trả bóng có một độ xoáy bằng độ xoáy bóng đối phương giao sang.
    - Thứ hai: đỡ bóng trả lại bằng không xoáy và xoáy lên: thì bạn chỉ cần ngỡ mặt vợt và cắt sang thì quả bóng đó sẽ không bao giờ có xoáy cả.
    Còn rất nhiều phương pháp đỡ khác nữa, bạn suy nghĩ kỹ thì bạn sẽ tự tìm được ngay.
    2. Quả giao bóng kiểu như vậy là kỹ thuật rất khó đấy bạn ạ. Bởi nếu bạn muốn giao được như vậy trước tiên bạn phải có đầy đủ các kiểu giao bóng gần như hoàn thiện và như ý muốn.
    Lúc đó bạn mới có khả năng giao được loại giao bóng này.
    Giới thiệu sơ cho bạn một bí quyết: Giao bóng này đòi hỏi cỏ tay thật dẻo nhưng lại mạnh, chắc. Cổ tay bẻ, gập được mọi phương hướng, cẳng tay và cổ tay thật linh hoạt kết hợp cùng cổ tay. Cổ tay lắc từ trong ra ngoài, từ trên xuốn dưới kiểu ngược giao bóng thường,.....
    Mình chỉ giới thiệu vậy thôi, nếu bạn muốn biết gì thêm mình sẽ nói tiếp hô sau.
    Chúc bạn thành công.
  9. pasprobleme

pasprobleme Thành viên mới

các bác , thế nếu em xài vợt dọc (vợt kiểu tàu) thì có cơ hội đỡ được quả này không các bác , em thấy kiểu vợt này đỡ được nhìu kiểu giao bóng lắm
  10. wino

wino Thành viên mới

Minh chi biet danh bong ban so so thoi, nhung cung xin bo sung 1 chut vo cach tra bong cua ban duythinhnus:
    4- Neu dung wrist khe''o mot chut, ban co the lắc bóng nhanh ra 2 mang (biên) bàn. Co the tao duoc xoáy ngang + nặng thì càng tốt. Kiểu này nen áp dụng khi versus đối thủ khong nhanh lam. Đừng nên dùng kiểu này khi đánh voi nguoi biet giật đờ-mi 2 bên.
    (nếu có sai sót gi mong cac bác bo qua)