1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các cao thủ đa năng

Chủ đề trong 'Toán học' bởi Username_Reincarnated_new, 25/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Username_Reincarnated_new

Username_Reincarnated_new Thành viên quen thuộc

Các cao thủ đa năng

Mỗi người sinh ra có một khả năng khác nhau, một đam mê khác nhau. Erdos cả đời đam mê mỗi Toán, không mơ màng chuyện gái gú cho dù đã có lần bị... theo đuổi, còn Gauss thì trước khi chứng minh định lý về đa giác đều 17 cạnh vẫn lưỡng lự trước Toán học và ngôn ngữ học.

Raymond Queneau là một tên tuổi tầm cỡ của văn học Pháp (tác giả của Exercices de style và Zazie dans le métro), kiến thức của bác như từ điển bách khoa, bác từng học về triết học, tâm lý học và tiếng Anh. Trước vẫn nghe nói bác là cao thủ Toán, mình vẫn cho rằng bọn nhà văn không biết gì toàn tâng bốc lẫn nhau, hôm nay đọc sách thấy reference có nói về bác mới giật mình bảo bác này không phải hạng gà.

Xem học bạ của Laurent Schwartz thấy hồi nhỏ bác học cái gì cũng nhất, từ tiếng Latin, tiếng Đức đến lịch sử, địa lý, chỉ có 1, 2 môn là đứng thứ nhì. Sinh thời đam mê thứ hai của bác là sưu tập **** (nên Centre de Mathématiques của Ecole Polytechnique mới có hình con **** là thế).

Chúng ta cũng không quên Henri Poincaré, hồi bác học Ecole Polytechnique cái gì bác cũng giỏi trừ... vẽ và thể thao.

Các bác biết tên tuổi nào nữa thì thêm vào nhé.
  2. Username_Reincarnated_new

Nói chuyện nghiêm chỉnh nhé. Đọc "the man who knew infinity" (nói về cuộc đời Ramanujan) có nhắc đến bác Roger (mà tên tuổi gắn đến đồng nhất thức Roger-Ramanujan http://mathworld.wolfram.com/Rogers-RamanujanIdentities.html). Bác này cực kỳ đa năng, trong thời gian học Toán tại Oxford lại kiếm thêm được bằng về... âm nhạc, giỏi từ ngôn ngữ, thể thao đến... tán gái. Bác cái gì cũng giỏi nhưng không thành cao thủ tuyệt đỉnh trong bất kỳ lĩnh vực nào vì bác thiếu tầm nhìn của người chuyên nghiệp
  3. weppete

weppete Thành viên mới

Nói chuyện nghiêm túc nhá, cho em bổ sung thêm một vài tên tuổi khác nữa.
    Euler không chỉ là một nhà toán học tài ba mà trong cuộc đời mình, ông còn tiến hành nghiên cứu những đế tài khoa học rất đa dạng như cơ học, lí luận âm nhạc, lý thuyết vẽ bản đồ địa lý, khoa học hàng hải, các vấn đề về nước, thuỷ triều lên xuống...ông đã viết nên hơn 800 công trình về toán học, thiên văn và địa lý.
    Nhà toán học Pháp FERMAT đã từng là một uỷ viên Pháp viện tối cao ở Tuluzơ. Ngoài toán học, luật học, ông còn nghiên cứu lý thuyết xác suất một số vấn đề vật lý.
    Leibniz năm 15 tuổi vào học khoa pháp lý trường đại học tổng hợp Laipxich và năm 20 tuổi ông bảo vệ luận án tiến sĩ luật học. Ngoài ra ông còn là một nhà toán học, vật lý học, triết học, hoá học và địa chất học....
    Các chỉ dẫn lịch sử bên trên được trích trong tài liệu sách giáo khoa toán phổ thông
  4. Username_Reincarnated_new

Cám ơn bác đã tham gia chủ đề. Mấy ông mà bác kể tên thì cổ điển quá, thời các bác ấy nó khác, các bác không làm Toán chuyên nghiệp vẫn có thể nổi tiếng, nghiên cứu, viết công trình được chứ ngày nay mà làm Toán nghiệp dư thì chỉ bị bọn cao thủ tuyệt đỉnh nó bóp và tên tuổi chỉ lặn ngụp trong đám vô vàn các cao thủ hạng trung khác.
    Với lại theo tớ mấy bác làm nhiều ngành khoa học (Toán, Lý, Hoá etc.) cũng không đa năng lắm, tớ thích mấy bác chơi mấy nghề không liên quan gì đến nhau hơn ví dụ đã chơi khoa học lại kiêm thông văn học, nghệ thuật ấy.
  5. weppete

weppete Thành viên mới

Ấy bác, bác gọi em là bác làm em tổn thọ quá, chắc chắn em phải kém bác ít nhất 4 đến 5 tuổi trở lên
  6. gaveroche

gaveroche Thành viên mới

Tưởng chỉ có các "nhà văn mới tâng bốc nhau", hoá ra cung thấy vài nhà """"toán học"""" giỏi môn này".
  7. kimcon

kimcon Thành viên mới

The thi chac ba''c thich Janot-Boia ru`i, 1 trong 3 nguoi duoc coi la doc lap phat trien hinh hoc Phi Ocolit (ba''c na`y lam khoa hoc gioi ... hien nhien, ben canh do lai con rat gioi choi violon, tich cuc tham gia cac hoat dong xa hoi ... lam chinh tri rat hang).
    Rieng tui thi tui cu~ng rat dong y'' voi ba''c ve quan diem da nang da nghe^. Trong lich su KH, tui thich nhat 2 ba''c sau (tham que''): 1, Mr.Leona DeVinxi & 2nd: Sir.Eurle. Tui thich Mr.DanhXiGiay vi` ong ay co nhieu ung dung rat "doi thuong" (tren nhieu linh vuc) nhung ca''c giai pháp ben trong do chua dung nhung phat minh nhung tim hieu mang tinh dot pha ve Cong nghe (cho toi tan thoi dai chung ta ngay nay). Tui thich Sir.Ole vi tinh sau sac cua ong, biet bao ket qua trong Toan hoc, Vat ly (specially in Co hoc) duoc gan voi cai ten Ole. Cac ket qua cua ong tra?i rong tu nhung bai toan tho so gian di (co'' ba''c na`o ho.c den DHoc ru`i ma` co`n nghien cuu hi`nh ho.c phang khong, ca''c ba''c co`n nho duong thang Ole trong tam gia''c khong, tat nhien em nho nhung khong ncuu - luoi ma`) den nhung ket qua co'' the coi la` tuyet ho.c tai thoi cua o~ng.
    Ba''c na`o do.c truyen Anh Hung Xa Dieu cua KD ru`i thi` co'' the so sa''nh Mr.DanhXiGiay voi Hong Bang chu, Sir.Eurle voi Hoang Dao chu vay.
    Em hoi lan man, nhung noi vui vay de cho anh em de cam nhan duoc y'' kien cua tui.
    Bye nhe.
  8. Username_Reincarnated_new

Anh em kiến văn kém nên chỉ biết bác da Vinci có làm khoa học thôi chứ bác làm về cái gì thì chịu. Về hội hoạ thì khỏi phải nói.
    Bác Euler thì kinh dị rồi, hồi cấp 2 thần tượng bác kinh khủng và cứ ước ao mình sinh sớm vài trwm năm để được làm đệ tử của bác. Sau này biết thêm bác Erdos cũng thần tượng bác này luôn nhưng bây giờ các thần tượng của mình đều chết hết rồi.
    Đọc tiểu sử bác Bolyai thấy bác nhảy múa và đánh kiếm cũng kinh, hãi vãi.
  9. King_of_god_new

King_of_god_new Thành viên rất tích cực

Úi trời,em quên chưa đưa link thôi mà, nhẽ ra em định để link cho nó đỡ tốn đất của diễn đàn, chứ chả có ý gì cả.Em cũng biết cái bác post bài này, và bác nứ thi thoảng vẫn có ghé qua đấy đấy anh ạ.