1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các chuyên ngành của kỹ sư

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi thuyenxaxu, 20/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. polman

polman Thành viên mới

Chuyên ngành vật liệu kim loại thuộc khoa công nghệ vật liệu trường đại học bách khoa tp.hcm hiện đào tạo các kỹ sư vật liệu kim loại.
    Mục tiêu đào tạo là các kỹ sư khi ra trường phải có kiến thức về việc cáb, kéo, dập, đúc, nhiệt luyện, ... và các kiến thức luyện kim.
    Mình không là sinh viên chuyên ngành này nên không thể nói nhiều về nó. Để ra Tết mình tìm đến mấy thằng bạn và mấy thầy bên kim loại hỏi lại coi sao.
    Còn về khoa công nghệ vật liệu nói chung thì theo mình việc thành lập một khoa như vậy là cần thiết.
    Bạn Halai 1998 nên hiểu là nếu đợi đến khi Vn có ngành luyện kim thì mới đào tạo kỹ sư kim loại thì sẽ không bao giờ có ngành luyện kim tại VN. Tương tự như vậy đối với ngành silicate và polymer.
    Mặt khác, với phương châm đón đầu trong đào tạo, khoa CNVL chủ trương đào tạo cho sinh viên trong khoa có nền tảng kiến thức vững vàng trong chuyên ngành để có thể ra nước ngoài học sâu hơn về những kiến thức của ngành vật liệu. Như vật liệu Nano chẳng hạn. Ngoài ra, riêng đối với ngành vật liệu polymer, hiện nay trong nước đang có nhu cầu rất lớn về những kỹ sư không chỉ có kiến thức về các thiết bị hoá họ, cơ khí mà còn có kiến thức về các đặc tính của từng loại polymer. Bạn nên nhớ rằng VN là nước xuất khẩu cao su thiên nhiên lớn thứ ba trên thế giới. Hiện nay việc chế biến các sản phẩm cao su đang được thúc đẩy mạnh trong nước.
    Đơi lời tâm huyết của một người trong cuộc !
    Bạn có ý kiến gì về bài của mình thì có thể mail cho mình : thedattran@yahoo.com
  2. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Có lẽ chúng ta hiểu lầm nhau rồi . Tôi cứ tưởng các bạn muốn "...ta có ngành LK..." dể sánh vai với các nước khác ấy chứ... còn nếu như dào tạo nhân lực dể dụ các Cty nước ngoài vào dầu tư thì ok.
    Có 1 diều lạ là tôi nghe các nhà dầu tư thường có ý ngạc nhiên trước sự dồi dào nhân lực có trình dộ tại VN, nhưng họ cũng 0 kém ngạc nhiên trước sự dào tạo vô lề lối của VN; họ nói có lẽ là do ảnh hưởng của các nước anh em Xô Viết cũ
    Trở lại việc dào tạo ks luyện kim, chả lẽ mấy tay ks cơ khí 0 học 1 tí gì về LK sao ? Khi cần các tay này chuyển nghề cũng dược mà, dào tạo ks LK ra mà chưa có dầu tư , chưa có việc thì các anh em làm gì mà än vì cái ngềnày khó xoay dấy . Hay là nhập hội dại gia dình dông dúc các ông ks bk thất nghiệp ... trong khi dó ks cơ khí dù sao cũng dễ xoay cơm cháo hơn mà
  3. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Nước Vn nên có ngành LK 0? Theo tôi thì không vì dầu tư quá lớn mà dầu ra khó vì làm thế nào dương dầu nổi với các anh khổng lồ như TQ, Ấn Dộ, HQ, Dài Loan . Chưa kể là biên giới ta còn lủng nhiều lỗ quá 0 ngän nổi hàng thép lậu của TQ tràn sang bán phá giá
    Còn nước ngoài có lập nhà máy LK tại VN hay không thì tôi nghĩ không phụ thuộc vào việc VN có dào tạo KS LK hay 0 dâu, vì theo như tôi nhận xét, nếu các tay tài phiệt thấy có lợi thì họ sẽ làm thôi, và họ sẽ dào tạo người dể họ dùng chứ họ 0 lùi bước vì 1 lý do là VN 0 có ks lk dâu..chuyện nhỏ mà
    Thực ra cái mình học chỉ là lý thuyết sách vở cỏn con chả là gì so với kỹ thuật LK tân tiến hiện nay trên thế giới, nên thế nào rồi cũng phài dào tạo lại tư A dên Z thôi
  4. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

_____
    Đầu tiên, mình góp ý halai tí là bạn giảm bớt viết tắt đi, nhiều chữ mình chẳng đoán ra được bạn ngụ ý gì. Như chữ LK, mình đọc đến gần cuối bài mới biết đó là luyện kim.
    Lúc đầu, cách nói chuyện của bạn làm mình nghĩ bạn còn nhỏ, sinh viên hoặc mới ra trường. Nhưng bạn đã bảo "Công việc dã khiến tớ phải lết dép kháp các nẻo dường các nước Á Châu kiếm cơm kiếm cháo " có nghĩa cũng đã tương đối "già" rồi, có khi là lớn hơn mình nữa .
    do đó, mình muốn nói vài điều với bạn.
    1.Không phải chúng ta muốn có ngành luyện kim hay muốn thu hút đầu tư nước ngoài nên mới mở ra ngành vật liệu. cái gì cũng phải có bước chuẩn bị, dự tính từ ban đầu. Chúng ta đâu có yêu cầu năm nay mở ngành này thì năm sau có CN luyện kim đâu. Theo mình nghĩ, đầu tiên cần có đội ngũ nhân lực. Trên cơ sở này, dễ thu hút các nhà đầu tư hơn. Và dựa trên đội ngũ nhân lực có trình độ, họ tiếp cận nhanh chóng hơn các kỹ thuật tiên tiến. Đến một lúc nào đó, lực đủ mạnh để có thể tạo ra cái gì đấy cho riêng mình. đó là một quá trình dài lắm. Thôi thì trước khi xây cao ốc, mình cũng ráng chuẩn bị, tập tành xây dựng nhà lá trước vậy.
    2. Khi chuẩn bị, dự tính thì có cái nhìn rộng hơn, đầy đủ hơn. Không phải chưa có luyện kim thì không lập chuyên ngành này. Cần ít thì đào tạo ít, cần nhiều thì đào tạo nhiều. Nếu không, đến khi cần thì chẳng biết kiếm đâu ra.
    3.Bạn là dân đi làm ở nước ngoài mà sao có ý nghĩ giống nông dân thế?? (xin lỗi, đùa tí....) Chẳng lẽ kỹ sư vật liệu kim loại hay luyện kim là phải chui vào nơi chỉ có việc nấu nấu, kéo kéo, cán cán kim loại gì sao?? hihi, giống như thằng cháu mình khi về quê báo tin đậu vào trường nông lâm, bị mấy ông bà già bĩu môi: "tưởng học cái gì, ai dè đi học làm ruộng. Không học tao cũng biết làm". Hiện tại thì kỹ sư BK ra trường không đến nỗi lập thành hội thất nghiệp đâu bạn à, cũng khá là năng động đấy. các nhà tuyển dụng mặc dù nhận về cũng phải đào tạo tơi tả lại, nhưng vẫn thích kỹ sư made in BK. Và đó cũng là lý do mà trường BK phải đấu tranh tưng bừng khói lửa để đòi lại tên trường Bách Khoa thay vì dùng chữ trừông Kỹ Thuật, nhập nhằng với các trường kỹ thuật khác. (BK đòi lại tên được còn Tổng Hợp thì mất tiêu luôn).
    Trên quan điểm của mình, việc thành lập ngành vật liệu là tốt, đúng xu hướng mặc dù vẫn còn nhiều vướng mắc và chưa cẩn thận lắm. Còn mình không có thẩm quyền gì trong chuyện này nên cũng không thể gạt bỏ hay sửa đổi nó. chỉ hy vọng nó sẽ có kết quả tốt trong tương lai.
    (PS: sao bạn có vẻ cay cú về ngành luyện kim thế hả???)

5. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Ồ tớ không cay cú nghề luyện kim dâu, nghề kiếm än mà làm sao ghét dược ?
    Vì Tớ dã lang thang kháp dó dây và dã thấy dầy dẫy các cảnh dáng buồn nên dâm ra hơi nghi ngại các ý tưởng yêu nước nóng bỏng bồng bột, tuy có thể xuất phát từ ~ tấm lòng thành thật dáng quý...
    Tớ nghĩ là VN sẽ thành công trong các lãnh vực CN nhẹ như nhựa, polymer, v.v.. vì các ngành này thực sự "nhẹ", 1 bộ máy quản lý nhẹ phần dông do tư nhân diều hành nên nhậy bén với biến dổi của thị trường, làm än có lãi và sống dược . Ngược lại thú thực tớ 0 tin là VN sẽ phát triển dược ngành LK, cũng như không phát triển dược các ngành CN nạng khác . Không phải do yếu tố KT mà do lãnh dạo quan liêu và quản lý kém vì các ngành CN nạng thường trực thuộc nhà nước, bộ máy rườm rà ...
    Các bạn trong Kỹ Thuật thường cứ nghĩ là học hỏi dược Kỹ Thuật là "xong" rồi nhưng không dâu các bạn, vấn dề dâu dơn giản như thế ...
    Người ta dánh giá mức dộ phát triển của 1 nước qua thái dộ của người dân nước ấy khi làm việc; tinh thần kỷ luật và ý thức cao thì giao cho họ 1 nhà máy diên nguyên tử họ cũng làm cho chạy an toàn, còn tinh thần kỷ luật , ý thức kém + tính bất cẩn thì có cho con dao cùn thì cũng tự làm dứt tay mình ... chứ mà giao cho nhà máy diện nguyên tử thì anh em chạy cho xa, Chernobil 2 dấy .
    Ôi ~ cảnh phá hoại thì tôi dã chứng kiến triền miên qua các nẻo dường
    Tại sao tinh thần kỷ luật và ý thức kém? Kỹ Sư cả dấy chứ !!nhưng họ chán trường cái ...cái gì thì các bạn tự doán biết, tớ dố dấy
    Ôi VN dất nước ta ơi
    Mênh mông biển láo dâu trời vui hơn
  6. tinhcavungtau

tinhcavungtau Thành viên mới

Không có ý đả kìch bạn đâu nhưng có lẽ tầm nhìn của bạn còn hạn hẹp ở mức nhìn nhận vấn đề chứ chưa ở mức đánh giá, hoặc cũng có thể là do thiếu thông tin.
    Mình không muốn đao to búa lớn nên mình dùng lại các ví dụ của bạn.
    Không biết bạn có ở VN không nhưng nếu bạn không biết thì cũng nên biết là ở VN đang có một lò phản ứng hạt nhân đã chạy hàng chục năm rồi mà chưa có sơ suất gì cả. Lò nghiên cứu nên công suất nhỏ, không lớn như power station.
    Điều thứ 2 là công nghiệp nặng ở VN còn thiếu và yếu rất nhiều về luyện kim và cơ khí chính xác. Nếu không đào tạo (cả trong và ngoài nước) từ bây giờ thì chẳng bao giờ chúng ta khá lên được cả. Mình làm về petroleum engineering, so với đồng nghiệp nước ngoài thì yếu nhất của dân ta là ngoại ngữ, chứ còn ý thức và kỷ luật lao động thì chưa thấy ai phàn nàn gì nhiều. Tất nhiên là để tất cả mọi người đều có ý thức/kỷ luật thì cần một thời gian dài vì dân ta là nông dân trở thành công nhân mà. Sẽ còn rất nhiều chuyện cười ra nước mắt khi đi từ chân đất đi lên nhưng nếu cứ để mọi sự an bài như nó vốn có thì...
  7. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Hoan nghinh các bài thảo luận của các bạn . Thuyền biết thêm nhiều về VN và cũng biết thêm nhiều về các bạn nữa ...
    Tất cả anh em ráng giữ cho chuyện thảo luận trong tinh thần "open mind" nha !
    Thuyền xin vote 5* cho bạn Tinhcavungtau về tin tuc Petroleum Engineering !
  8. LessThanPerfect

LessThanPerfect Thành viên mới

Hehehe... vậy là 30 giây quảng cáo về ngành vật liệu của LTP cũng có chút hiệu quả! Bản thân LTP rất thích ngành vật liệu bởi vì mình nghĩ rằng cải thiện các tính chất của vật liệu hoặc tạo ra những vật liệu mới là tiền đề cho sự phát triển của những ứng dụng khác trong khoa học kỹ thuật và cuộc sống. LTP không rành về tình hình ngành vật iệu ở Việt Nam; LTP học về vật liệu chỉ hy vọng có thể đóng góp sức mình cho thế giới khoa học và giúp chúng ta hiểu rõ hơn một chút về một lĩnh vực nào đó liên quan đến vật liệu.
  9. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Tớ biết là có lò phản ứng tí hon do mỹ xây cho trên Dà lạt, một thời có ông Trần Hà Anh làm giám dốc . Trong dó có vài chục người làm chứ mấy ...Tớ nghĩ chừng nào còn trong phạm vi nhỏ thì còn quản lý dược, còn to ra thì ...
    Hồi còn là sv ở VN, tớ có dịp di Dà Lạt chơi . Có lần di bộ vòng quanh rào ngoài của lò, thơ mộng dấy nhỉ , không biết có än phóng xạ do các bố trong ấy phóng ra không ...
    Tinh thần kỷ luật chỉ là 1 chuyện, trình dộ quản lý của ban lãnh dạo lại là chuyện khác . Lãnh dạo mà hỏng thì phản ứng dây chuyền lan cho dến tận mọi khía cạnh ngóc ngách của Cty
  10. polman

polman Thành viên mới

To Halai : mình nghĩ vấn đề bạn đang bức xúc là thiếu lòng tin vào ngành vật liệu kim loại tại VN. Do tại VN quản lý kém ! Ok ! có thể đúng phần nào !
    Nói thật là mình cũng hơi bị bức xúc về chương trình đào tạo hiện tại của bộ môn kim loại và hợp kim của khoa công nghệ vật liệu của trương Bk hiện nay. Vì nó lạc hậu quá. Nhưng các thầy đã thấy khuyết điểm và đang thay đổi ! có thể trong tương lai gần thì ngành này khó phát triển nhưng thực sự nhu cầu về kỹ sư kim loại học tại Vn khá lớn !
    Do vậy mình nghĩ việc thành lập khoa có ngành kim loại là hợp lý !
    Về việc phát triển ngành kim loại tại VN thì theo mình nghĩ là nước ta sẽ đi theo một hướng khác chứ không nhật thiết phải xây các lò luyện kim thì mới có thể phát triển ngành kim loại.
    Chúng ta cần phải tự chủ trong kỷ thuật đối với ngành kim loại. Bạn cho là kỹ sư học luyện kim bên cơ khí có thể theo nghề này, mình đồng ý ! Và mình xin đính chính là bộ môn kim loại và hợp kim của khoa công nghệ vật liệu có tiến thân chính là bộ môn vật liệu bên cơ khí. Nhưng nội dung đèao tạo hiện nay đã tăng cường thêm các kiến thức về hóa học và tinh thể học cấu trúc.
    To LessThanPerfect : chào đồng nghiệp. Mình cũng học về vật liệu nè ! không biết bạn học về ngành nào : polymer, silicate, hay kim loại, hoặc nano. và bạn hiện đang học ở đâu ?