1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các công ty du lịch có nhận mua vé máy bay cho khách không???

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi phamhoangkien, 05/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phamhoangkien

phamhoangkien Thành viên mới

Các công ty du lịch có nhận mua vé máy bay cho khách không???

Em thấy các công ty du lịch luôn mời chào các tour du lịch rất hấp dẫn với giá rẻ, vậy liệu các công ty đấy có bán vé máy bay không .. mà giá rẻ hơn so với bán chính tại VNairline. Nếu mình đặt mua với số lượng nhiều thì các công ty đấy cũng có mua hộ không?? giá cả sẽ thế nào so với giá gốc.... Xin các anh chị nào biết chỉ bảo giùm
  2. phamhoangkien

Không có ai biết à, chẳng nhẽ không có ai trong box mình làm ở mấy nơi liên quan đến vé máy bay sao... Em chỉ cần biết đi đông >10 người sẽ giảm giá được bao nhiêu thôi. Ai cố kinh nghiệm bảo hộ cái.. đi mà!!!!!!!
  3. Toet

Toet Thành viên rất tích cực

Nói chung là các Cty du lịch có nhận mua vé giúp. Nhưng tuỳ trường hợp cụ thể mà có được giá ưu đãi hơn là mua thẳng với Hàng không.
    Bạn Kiên liên lạc với tớ nhé, tớ sẽ tư vấn cho.
    YIM: toethn
  4. LinhEvil

LinhEvil Thành viên rất tích cực

Chi Toets ơi, Tư vấn qua YIM à? Tư vấn cho em phát, nhưng em toàn đi 1 mình thôi có được giảm giá không? 15 này em lại phải đi phát nữa chị tư vấn nhanh nhé....
  5. nhim76

nhim76 Thành viên mới

Định trả lời bạn từ mấy hôm trước rồi nhưng phải đợi các cao thủ võ lâm trong ngành du lịch xuất chiêu trước rồi tôi mới dám ti toe.
    Tôi thì không làm trong ngành du lịch, nhưng có một số kinh nghiệm bản thân thế này.
    Nếu tôi muốn đi du lịch Thái Lan vào tháng 6/2004chẳng hạn, tôi theo dõi quảng cáo trên báo, sẽ có một số công ty đăng quảng cáo thời gian đi. Tôi chọn một trong những ngày đi mà tôi có thể xin nghỉ phép được. Sau đó tôi gọi điện thoại đến công ty du lịch đó, nhờ họ mua vé hộ để đi chung đoàn. Lần trước tôi định đi vào tháng 11/2003, lúc đó giá vé đi Thái khứ hồi là +/-280USD, nhưng khi nhờ công ty du lịch mua hộ thì chỉ là 180-200USD thôi.
    Còn mua vé đoàn thì bạn có thể mua qua các đại lý (theo kinh nghiệm của chị thư ký công ty cũ của tôi thì, mua vé qua đại lý sẽ rẻ hơn mua trực tiếp của hãng, vì đại lý có chiết khấu & đại lý sẽ chiết khấu lại cho khách hàng, 3%-7%, tuỳ hãng.) Nếu tôi nhớ không lầm thì khi bạn mua vé đoàn trên 15 người, bạn sẽ có một vé FOC, có nghĩa là người thứ 16 đi sẽ không tốn tiền. Với lại, vé đoàn trên 15 người sẽ được hưởng một mức chiết khấu rất đặc biệt, bao nhiêu phần trăm thì tôi quên mất rồi. Nếu đoàn đi càng đông, mức chiết khấu càng cao & vé FOC càng nhiều. Nhưng đổi lại, bạn phải tuân thủ một số nguyên tắc là khách không được tách đoàn, thời gian lưu trú không quá 7 ngày or 1 tháng, tuỳ theo giá vé....
    Đấy là những gì tôi biết. Bạn có thể nhờ Madam Toet tư vấn thêm. Tôi thì chỉ võ vẽ có thế thôi.
  6. LinhEvil

LinhEvil Thành viên rất tích cực

Oài chị Nhím ơi, như cái chị nói là kiểu mua tour rồi. Còn nếu mà mua vé qua đại lý thì như thế này nhé: Vé Thái Airways lúc nào cũng có giá down 240$ trở xuống, nhưng nếu mua qua đại lý họ thường bắt mình lấy vé trước 4 - 5 ngày, nếu lấy muộn hơn thì sẽ là 280$... trích phần trăm thì không trích cho chính khổ chủ mua vé đâu. Còn nếu lấy ở chính hãng thì tối đi sáng lấy cũng OK. Thái Air cũng hay có khuyến mãi, tháng 3 vừa rồi có quả khuyên mãi vé có 125$ nhưng chỉ được đi trong 14 ngày thôi. Nếu nhờ mua vé mà chỉ xuống được 200$ thì cũng phiền. Em cứ ra đại lý mua, có khi chỉ có 220$ thôi mà rất tiện.
    Em đang phấn đấu có quả Gold card trong năm nay... cho nó vênh váo... hé hé
  7. nhim76

nhim76 Thành viên mới

Ui, cô Linh nói gần đúng rồi. Đấy là một dạng đi tour đấy. Nhưng mình chỉ tour với họ trên máy bay thôi, còn qua bên kia thì mình đi đâu làm gì cũng mặc, chỉ đợi đến hôm họ về là mình ra máy bay tour về chung với họ thôi. Nếu mình có thể lên lịch trước cho chuyến đi của mình & có nơi ăn ở bên đó thì cách đi này tiết kiệm kha khá tiền đấy. Còn nếu hứng chí lên mà đi thì cứ vé lẻ mà làm, muốn đi lúc nào cũng được, về lúc nào cũng xong.
    Còn mua vé qua đại lý hay qua hãng cũng vậy, nếu bạn book vé trước chuyến đi một vài ngày thì bao giờ cũng có một ngày gọi là ngày cuối cùng bạn phải nhận vé, nếu không hệ thống sẽ tự động hủy booking của bạn. Theo kinh nghiệm của tôi thì đến sát ngày đi tôi vẫn có thể mua vé qua đại lý (mua đại lý có cái lợi là nếu mình là khách quen, mình hét lúc nào thì họ chạy lúc ấy, hì hì) và họ vẫn giao ngay. Vd, lần trước xếp tôi đi Phil gấp, chuyến bay lúc 10h sáng, mà sáng 7h mới báo đại lý, họ lo chạy chỗ, xong rồi đem vé thẳng ra sân bay cho mình lúc 8.30. vẫn còn kịp leo lên máy bay :).
    Phần chiết khấu lúc mua qua đại lý thì thế này, nếu khổ chủ không biết thì đại lý nó sẽ lờ tịt đi (dĩ nhiên rồi). Còn nếu khổ chủ biết mà đòi thì đại lý nó sẽ phải trừ lại thôi. Một số chiết khấu thông dụng là:
    - Airfrance: 4%
    - China airlines: 8%
    - Cathay pacific: 4%
    - Bristish airways: 4.5%
    - Eva air: 8%
    - Korea air: 8%
    - Lufthansa: 4%
    - Singapore air: 4%
    - Thai air: 4%
    - Vietnam airlines: 3%
    etc
  8. phamhoangkien

Cảm ơn 2 chị nhiều, nhưng mà đọc thấy vẫn hơi mông lung quá: Cái khó của bọn em là sang đấy ở tận 1 tháng lận, mà em đi xem mấy vé down thường chỉ giới hạn trong 1tuần hoặc 14 ngày thôi, không biết có dành cho 1 tháng không. Cái cách chị nhim bày cho là đi mua ở công ty du lịch thì e rằng chẳng có tour nào kéo dài 1tháng nên khó mua kiểu đấy quá. Còn chuyện chiết khấu, cho em hỏi tý tẹo chiết khấu là gì vậy, có phải là % đó sẽ được trả lại cho khách hàng không(em mù tịt về kinh tế mà), tỷ lệ chiết khấu là tuỳ thuộc vào hãng hàng không hay tuỳ thuộc vào đại lý, nếu mình đi hỏi thì làm thế nào để moi được cía chiết khấu đấy, nhỡ đại lý họ cứ lờ đi thì làm thế nào. Sao em hỏi vé thấy VNair >330$ lận - khiếp quá - không rõ Thái air thế nào, có phải là do mua vé đi trong 1 tháng nên nó đắt vậy không. Thấy bọn này lằng nhằng quá!!!!!!!
    Nhắn chị Toét: Chị ơi chị hỏi được cho em chưa ạ!!!
  9. Toet

Toet Thành viên rất tích cực

Kiên ui, đây rồi, chị đã có thông tin sơ bộ cho đòan của em như sau:
    Em đi HAN - BKK - HAN trong vòng 1 tháng và với đoàn từ 10 khách trở lên, nên đi của Thai Airway, rẻ hơn so với VN Airlines, cụ tỉ:
    Thai Airway: 200US$/ người + 10$ thuế
    VNA: 220US$/người - 250US$/người + 10$ thuế
    Nếu muốn có giá chính xác và có thể thấp hơn, em phải có ngày đi chính xác, thì mới báo giá được.
    Mua vé đoàn phải xuất vé trước ít nhất là 5 ngày, không hoãn vé, không trả lại vé được.
    Hoa hồng chiết khấu như các bác Nhím, LinhEvil nói thì cũng tuỳ, phân flớn áp dụng cho các chuyến bay dài, các chặng bay đa quốc gia, chứ chặng ngắn thì không được nhiêu fnhư các bác đưa ra đâu. Và cũng tuỳ với từng đại lý, các đại lý lớn, họ có mức chiết khấu cao hơn, còn đạilý nhỏ, có khi họ cũng chỉ được hưởng một mức chiết khấu ít ỏi từ các hãng.
    Tớ quan niệm, mua rẻ thì tốt, nhưng mà rẻ vừa thôi, rẻ quá, làm khó cho các nhà cung cấp và dịch vụ chả ra sao.
  10. phamhoangkien

Em cảm ơn chị TOét nhé, hôm nào chắc chăn 100% về chuyện ngày đi và số người, em sẽ liênlạc với chị sau... bb cảm ơn nhiều nhiều lắm.. Có gì thắc mắc cứ post lên hỏi mọi người nhé!!!!!!!!