1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các đồ dùng khi chơi tennis

Chủ đề trong 'Tennis' bởi Ottich, 28/05/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tennis_lover

tennis_lover Thành viên mới

(Bài cuối trong loạt bài này - loạt bài kế tiếp: kỹ thuật cơ bản sẽ được post vào tuần sau. Hẹn gặp lại)
    BAI 11: CAC DO DUNG KHI CHOI TENNIS
    Nguyen goc: http://news.bbc.co.uk/sportacademy/bsp/hi/tennis/equipment/html/kitbag.stm
    Túi đựng
    Hầu hết các vận động viên chuyên nghiệp mang tới cả chục cây vợt, mỗi cây được căng dây có độ căng khác nhau.
    Họ cũng mang theo đồ uống riêng, thường là được chế biến riêng biệt cho họ do các chuyên gia dinh dưỡng riêng.
    Mang theo vài quả chuối là một ý hay; chuối là thứ lý tưởng để cung cấp thêm năng lượng ngay trong lúc thi đấu những trận khó khăn.
    (Kinh nghiệm bản thân: công nhận chuối vừa rẻ, vừa dễ mang, ăn lại không nặng bụng mà bổ xung năng lượng ngay. Ai "xịn" thì có thể mang enegy bar - ngũ cốc, quả khô trộn mật ong nén lại như kiểu bánh sữa Mộc châu - thì quá tuyệt.
    Đồ uống: uống enegy drink kiểu như Lipovital hay Bò húc không phải là lựa chọn tốt, bạn có thể phái trả giá sau này. Lời khuyên của bác sĩ thể thao - có thể tin cậy được: một người bạn của tôi hiện là trưởng khoa của một bệnh viện lớn ở Hà nội đồng thời là một huấn luyện viên tennis nghiệp dư, rất bảo vệ sức khoẻ, tôi chỉ học theo thôi:
    Mang theo một chai nước lọc (không dùng nước khoáng) và cứ uống ít một, mỗi làn một ngụm nhỏ, vừa với tốc độ ra mồ hôi, để bảo đảm lượng nước cho cơ thể, giảm nhiệt độ từ từ mà không bị nặng bụng khi chạy).
    Chúng ta thì nên mang ít nhất là một chai nước, hộp bóng và túi đựng vợt.
    (Kinh nghiệm bản thân: nên mang theo một cái khăn mặt nhỏ để lau mồ hôi nêu bạn không muốn thay áo liên tục hoặc cởi trần)
    Life's too short to waste
  2. locke

locke Thành viên rất tích cực

Vâng, chào bác, chắc bác bận đi công tác. Lúc về bác nhớ đóng góp mấy bài kỹ thuật nhé. Chắc bác đánh lâu rồi, em thì mới được 6 tháng, giờ thì đang bận thi quá, không tập và cũng không tham gia nhiệt tình với các bác để bàn luận được. Vì máu quá mà em vào đây nói lăng nhăng vài bài thôi.
    Em cũng có học qua kỹ thuật của ông chú, nhưng do em chuyển từ cầu lông sang, đâm ra ông chú đấy khoái kỹ thuật cầu lông của em, toàn dạy cho những chiêu tennis mà chả ai dạy cho ngưòi mới tập học. VD Vôlê hoặc Smash (em Smash tốt lém hehe), với lại mấy chiêu biểu diễn (qua háng, đánh ngược, cắt ...) . Đâm ra em oánh kiểu quái dị, quả phải thì ẹ, quả trái tạm được, nhưng chỉ biết đánh trái 1 tay, ..... đúng là nguợc , và chung quy thì vẫn cứ là gà, đánh kém. Học ban đầu đúng là vẫn rất quan trọng.
    * tự do
    * bản lĩnh
    * tính cách
    * tình yêu
    * &bất tử
    Locke

Được Locke sửa chữa / chuyển vào 04:54 ngày 18/06/2003
  3. locke

NẾu nhiều nguời tham gia thì cáng có thêm nhiều ý kiến hay chứ bác lover. Em biết là trên TTVN này khá nhiều người đánh tennis, hồi truớc em cũng có quen biết một hội, nhưng chưa thấy vào đây. Có lẽ vì nó chỉ là một topic nên ko thu hút đuợc nhiều người lắm, nhất lại là "cho người mới học" , mọi người không khoái thì sao. Còn như em là có cái gì dính đến cầu lông tennis là em vào tuốt. Dù sao có box bàn luận vẫn tốt hơn, tập trung và chất lượng hơn, biết đâu lại đem đến niềm say mê cho bác Singapore
    Sân xịn của tennis là như thế nào hả bác lover? Em thấy sân tennis ngưòi ta kẻ toàn là sân xi măng tráng nhựa thôi mà, có gì đặc biết đâu. Em chỉ biết có sân của trường Ngoại Thương là có mặt sân đẹp hơn một tí, nhưng chỉ có mỗi một sân, vâ giá tiền thuê hơi chát (hồi truớc em có dịp dính dáng đến cái sân này)
    Sân tennis thì bây giờ mọc lên như nấm nhỉ. Đi dọc đoạn đê từ Nhà Hát lớn về phía Mai động, ít nhất thì cũng đếm đuợc 7 sân sáng đèn buổi tối. EM nghĩ là cái khó là vào tham gia ấy, em chưa hiểu cái kiểu nhập bọn đánh cùng của dân tennis ra sao, cứ nhảy vào xin nhập bọn thôi à? (các bác đánh lâu rồI giải thích kỹ cho em tí)
    Vụ sân Kinh tế có em Hằng hấp dẫn ghê, nghe tên em thì không hấp dẫn lắm nhưng nghe bác tả thì hì hì , hôm nào đi không bác Singapore, nhanh kẻo muộn . Mà nói cho bác yên tâm là em cũng có rồi, nhưng mà nghe tả thế thì ai mà không đi cho đuợc hihihi, bác cứ yên tâm với nhiệm vụ làm partner của bác.. Có phải sân đấy là trong truờng Kinh tế không bác lover?
    Bác lover yên tâm, cứ dính đến tennis là em sẽ nhảy vào, em khoái tennis lắm. Bây giờ em còn thi 2 môn nữa, xong thì nhất đinh sẽ nhiệt tình với các bác. Hy vọng lôi kéo thêm cả bác Singpore bốc lửa thêm với môn tennis.
    PS, em thì em vẫn khoái lập box hơn, làm topic thế này về sau nó rơi tụt xuống dưới là hết tìm.
    Locke
    * tự do
    * bản lĩnh
    * tính cách
    * tình yêu
    * &bất tử
    Locke
  4. POPO

POPO Thành viên quen thuộc

Bai cua bac Ottich viết rất đầy đủ và dễ hiểu.
    Có nhiều kinh nghiệm thực tế.
    Xin hỏi bác Ottich ở Hà Nội hay tp HCM để bậc đàn em co dịp diện kiến chào hỏi kinh nghiệm thực tế.
    Nếu có thể thì sẽ có buổi ra mắt giao lưu thực tế, vì em mới học Tennis nhưng còn ít kinh nghiệm muốn được chỉ giáo.
    Cám ơn bài viết của bác.

NOTHING ELSE MATER
    [/side=20]
  5. thanhhai

thanhhai Thành viên quen thuộc

Xin các bạn giải thích cho một số thuật ngữ tiếng Anh trong môn quần vợt với, ví dụ khi hết một hiệp người ta đưa ra thông báo trong đó có unforced error, winner, double fault, ...
    Thanh Hải
    -------------------------
    www.thanhhai.com
    -------------------------
  6. tennis_lover

tennis_lover Thành viên mới

Tra loi nhanh:
    unforced error: trường hợp đánh hỏng (ra ngoài, rúc lưới) mà người đánh hoàn toàn ở thế chủ động. Ví dụ như khi dồn được cho đối phương chạy như cờ lông công từ góc sân này đến góc sân khác đến lúc không thở nổi, chỉ việc tung ra đòn quyết định thì lại hứng chí quất thật mạnh cho khoái nhưng... ra ngoài.
    winner: người thắng :). Để thắng được 1 game, bạn phải ăn được ít nhất là >40 điểm (chưa kể tính đến các trường hợp hoà kéo dài), như vậy bạn phải ghi điểm ít nhất 4 lần, nghĩa là 4 lần được winner.
    double fault: khi phát bóng, người phát được phép phát hỏng 1 lần (ra khỏi vùng qui định hoặc rúc lưới). Nếu phát hỏng 2 lần (double fault) thì mất điểm. Trường hợp cá biệt nếu phát mà chạm lưới xong vẫn rơi vào vùng hợp lệ thì quả phát đó (net serve) không tính. Như vậy người phát có thể phát tối đa 3 quả (1 lần hỏng, 1 lần chạm lưới, lần cuối). Bạn có thể thấy người phát bao giờ cũng cầm 1 quả bóng trên tay và có thêm 1-2 quả trong túi quần sooc hoặc sau lưng hoặc trong váy :) mời xem lại bài viết trước.
    Life''s too short to waste
    Được locke sửa chữa / chuyển vào 10:53 ngày 23/12/2004
  7. linnie

linnie Thành viên mới

Mãi hôm nay vào box thể thao mới tia được cái chủ đề này. Kể ra bác tennis_Lover cũng nhiệt tình ra phết, chịu khó post lên cho anh em xem.
    Kể ra ai chịu khó bỏ ra vài chục K là sở hữu được 1 quyển sách dạy tennis căn bản ngay. Các bác cứ tập theo sách thì không xong đâu. Phải practice và có thầy giỏi, dạy bài bản mới được.
    Học đánh tennis cho ngon cũng phải mất vài tháng. 2 tháng mới chỉ gọi là biết cầm vợt thôi (chỉ nói với đẳng cấp như tui thôi).
    Thực sự tôi khoái tennis, ít người hơn bóng đá, tốn sức và mệt ra phết... mỗi tội là hơi đắt tí thôi. Tuy nhiên, nếu đánh theo 1 nhóm thì cũng đỡ lắm.
    Tôi xin đề nghị giao lưu với mấy bác để học hỏi.
    Xin các bác cho ý kiến!
  8. locke

Chủ đề tennis có vẻ rất ít, tìm cả TTVN này cũng chỉ có vài cái. Hôm trước em vừa search xong, chán thật, phong trào hơi kém. Có lẽ một phần là do tennis bây giờ vẫn chưa thực sự phổ thông lắm, tiền chơi vẫn đắt, đặc biệt là với sinh viên tụi em.
    Đúng là học sách không thì không xong, nhưng nhiều khi đã học qua kỹ thuật rồi, đọc sách vào phết đấy chứ.
    Nhất trí vụ giao lưu, phải tổ chức một buổi đi để mọi người biết nhau, lại có thêm kinh nghiệm, mà học được của bác lover thì tốt quá.
    Ai đó có thể đứng ra hẹn ngày giờ giao lưu được không? Và liên lạc qua email cho thuận tiện. Xung phong đầu tiên đây, em đang rất máu:
    locke@softhome.net
    * tự do
    * bản lĩnh
    * tính cách
    * tình yêu
    * &bất tử
    Locke
    locke@softhome.net
  9. mafia

mafia Thành viên quen thuộc

hi cac ban,
    hom nay thay rat vui vao day duoc gap nhung nguoi cung so thich voi toi....Toi thi da hoc duoc tennis 3 nam roi,danh cung tam on..Rat vui duoc lam quen voi cac ban cung trinh do hoac nhung ban moi tham gia mon the thao nay...chung ta co the trao doi cac ki thuat danh dep mat ,hieu qua...
    MAFIA_Moscow
  10. locke

Bây giờ quan trọng là lập hội đánh đi các bác ơi. Các bác đưa email số điện thoại đi để còn liên lạc lập hội. Găp nhau rồi , đánh một buổi rồi cho dễ nói chuyện.
    Nếu máu thì xúc tiến nhanh nhanh lên các bác..
    * tự do
    * bản lĩnh
    * tính cách
    * tình yêu
    * &bất tử
    Locke
    locke@softhome.net