1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các hành tinh kết thành cùng với nhau trên bầu trời. ( Sẽ ko xuất hiện lần nữa trong thế kỷ này)

Chủ đề trong 'Thiên văn học' bởi kakalot, 06/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

Các hành tinh kết thành cùng với nhau trên bầu trời. ( Sẽ ko xuất hiện lần nữa trong thế kỷ này)

Năm hành tinh- được gọi là 5 hành tinh nhìn bằn mắt thường- Mercury( sao Thuỷ) , Venus (sao Kim), Mars (sao Hoả), Jupiter (sao Mộc) and Saturn(sao Thổ)-- sẽ kết lại cùng nhau cuối tháng này, và sẽ ko xuất hiện lần nữa trong thế kỷ này.
    Đừng gọi hiện tượng này là sự thẳng hàng của các hành tinh. Và hiện tượng này rất hiếm khi sảy ra, nhưng sẽ ko có diều gì đán lo ngại sảy ra trên trái đất.
    Sự kết hợp này có thể trông thấy được = các dụng cụ hỗ trợ quang học trong khoảng ngày 20 tháng 4 này, và sự kết hợp gần nhau nhất sẽ sảy ra vào ngày 4 tháng 5.
    Đây là một cơ hội hy hưu và được quan sát được = mặt thường (see all five of the naked eye, em ko sure là chắc chắn có thể nhìn được = mắt hay ko). Và hiện tượng này sẽ sẩy ra lần nữa trong vòng khoảng 50 đên 100 năm sau.
    Sự hình thành nhóm tương tự như thế này + mặt trăng đã xảy ra vào 5/5 năm 2000, kèm theo một lời dự đoán với nhưng con thuỷ chiều khủng khiếp và nhưng trận đại hông thuỷ. Nhưng trên thực tê ko có chuyện gi qua nghiêm trọng đã sảy ra.
    Sao Mộc sẽ cao hơn một chút (about three fist-widths away, em ko biết dịch chính xác cái này là gì các bác thông cảm), nhưng vẫn hầu như khít.
    Hiện tượng này sẽ tan biến mất trong khoảng 12 tháng 5. Khi mà sao Thuỷ chìm suống dưới chân trời và sẽ mờ nhạt đi.

Được sửa chữa bởi - kakalot vào 06/04/2002 10:07
  2. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

Hic, dịch xong mới biết bài này có người dịch rôi, nhưng chắc ko bị coi là câu bài nhỉ các bác
  3. Pakita

Pakita Thành viên quen thuộc

Nếu nhìn được bằng mắt thường thì em cũng phải cố mà nhìn mới được. Sự kiện hiếm có thế cơ mà. Lần sau nó xảy ra chắc em đã ra ma rồi.
    Nhưng quan sát như thế nào nhỉ? Nhìn lên trời em chỉ thấy sao chi chít thôi, chẳng biết kim mộc thuỷ hoả thổ gì sất. Bác hướng dẫn cho em được không?
    All I wanna do is some fun