1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các hướng tìm tài liệu tham khảo. Đừng mở mới topic

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi rinvic, 16/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rinvic

rinvic Thành viên mới

Các hướng tìm tài liệu tham khảo. Đừng mở mới topic

Hiện nay Box Môi Trường đã nhận được sự quan tâm, khích lệ, và tham gia của nhiều thành viên. Mong rằng Box sẽ luôn hỗ trợ các bạn trong việc tìm hiểu thông tin và chia xẻ kinh nghiệm. Và hơn nữa Box sẽ là nơi giá trị cho những bạn bè quan tâm đến lĩnh vực Môi Trường

Tuy nhiên, các chủ đề chỉ là một câu hỏi, và chỉ bao gồm rất ít bài viết (có khi chỉ là một bài ?oTôi đang .... tôi cần... ai có ....? sẽ làm loãng Box rất nhiều, đôi khi trùng lặp. Tớ đã đề xuất ý kiến mạnh tay với các bài này, nhưng chị nvl hiền hậu chưa ủng hộ, nhưng ... ?oThà một lần đau? (ưng hoàng phúc, 2004), chị nhỉ

1. Post câu hỏi của bạn vào Chủ đề cũ đã có. Cơ hội nhận đựoc sự quan tâm sẽ nhiều hơn, vì có cơ hội tiếp cận với những bạn đã tham gia chủ đề đó.

2.Các bạn hãy post câu hỏi của mình vào Chủ đề [topic]55519[/topic]. Hy vọng sẽ sớm có trả lời giúp bạn, cho dù phải hay không phải từ các mod (vì nhiều lúc mod hổng biết) mà từ các thành viên khác cũng quan tâm cùng vấn đề như bạn.

3.Các Topic mới đựoc mở chỉ là một câu hỏi ?oBạn nào biết về...? ?oHelp me? ?oAi có tài liệu...? sẽ được khóa và xóa sau 48h nếu không có nhiều thông tin cung cấp thêm cho chủ đề. Và câu hỏi của bạn sẽ đươc chuyển lên Topic của phần 2.

Như vậy làm sao bạn có thể nhận được thông tin sớm nhất hiệu quả nhất cho mình? Topic này sẽ hưóng dẫn các bạn.

Mong sẽ nhận được thêm nhiều kinh nghiệm của các anh chi, bạn bè, em út về kinh nghiệm trên đường tìm tài liệu

Bài sau: Tìm thông tin trên Box Môi Trường thế nào?
  2. khongaibiet2000

khongaibiet2000 Thành viên quen thuộc

Nhìn Pic thì hiền hậu (phúc hậu) vậy muh bạo lực wa'' :-)
    Đồng ý!
  3. rinvic

rinvic Thành viên mới

Hiền hậu là nhân vật ở giữa, phúc hậu là nhân vật bên phải, biết đâu tớ là nhân vật bên trái, thích bạo lực, đúng thật haha
    Đồng ý thì sao không vote cho tớ nhỉ
  4. rinvic

rinvic Thành viên mới

Hãy tìm kiếm và sử dụng thông tin đã có !
    1. Xem các chủ đề đã được thảo luận trước.
    Vào [topic] 362848 [/topic]
    Và tìm chủ đề tương tự mình (hoặc gần giống) lấy thông tin và các đường link trang web bổ ích liên quan. Khi ngâm cứu các ý kiến đã có, biết đâu bạn ?ovỡ? thêm được nhiều điều cho bài viết của mình.
    Ví dụ [topic]430306 [/topic]
    hay [topic] 433375 [/topic]
    2. Post câu hỏi vào chủ đề đã có để đưa nó lên trang nhất (gây sự chú ý )
    Hy vọng các bạn đã từng tham gia chủ đề sẽ quan tâm và hỗ trợ bạn thêm.
    3. Nhắn PM(tin nhắn cá nhân) ngay cho nhân vật nổi tiếng của chủ đề đó hỏi han
    Tin nhắn của bạn sẽ được đọc ngay khi nhân vật đó log in.
    Ví dụ: nhân vât NTA trong [topic] 270165 [/topic]
    khongaibiet2000, reklei, và hanh114212 trong [topic] 561272[/topic]
    Để gửi PM, nhấn vào ký hiệu PM ở dưới Avatar mỗi nhân vật (như hình)
    4. Tìm thông tin từ các Website
    Bác Gúc (Google) là người nhiệt tình nhất, và dễ dàng nhất, nhưng cũng cần sự kiên trì và chọn lọc thông tin.
    Trang [topic] 330175 [/topic]
    sẽ dẫn bạn đến nhiều hướng tìm kiếm mới. Tuy nó còn sơ khai, nhưng nó sẽ đựoc lấp đầy
    5. Post câu hỏi vào chủ đề Hỏi-Đáp [topic] 55519 [/topic]
    Nếu bạn kiên nhẫn tìm kiếm, cũng có rất nhiều câu trả lời trước thích hợp với mình. Biết đâu ngày này năm trước có ngưòi nhận được bài tập y chang và cũng ... đã hỏi.
    6. Mở chủ đề mới (khi 5 cách trên đã đựoc áp dụng)
    Khi bạn vẫn chưa hài lòng với 5 cách trên
    Và bạn thật sự muốn đưa chủ đề thành đề tài thảo luận (chứ không đơn thuần bạn chỉ cần có được tài liệu)
    Với các cách này hy vọng các bạn sẽ sớm chủ động có được tài liệu, thay vì phải chờ câu trả lời (đôi khi lại không có)
    Chắc chắn thông tin đã ở đâu đó. Đi tìm, đi tìm, tìm mãi nơi đâu ... (Ngọc Lễ, trong phim Công ty thời trang)
    Phần tiếp: Hướng tìm thông tin tiếp ....
    Các bác giúp thêm 1 tay nào
    Được rinvic sửa chữa / chuyển vào 21:29 ngày 16/09/2005
  5. khongaibiet2000

1. Chịu khó nhịn ăn, chậm mode 1 tí, ngoài tiệm sách có bán!
    2. Trả giá cao vào và để lại số phone! sẽ có người liên lạc trực tiếp và giao hàng tận nơi (cái này chắc bác ConCay thạo nhất ở đây - sowie bác ConCay nếu đụng chạm nhé )
    3. Nếu bạn là nữ và xinh đẹp, hãy post ảnh của mình lên và ----> (to vào nhé) sẽ có khối chú liều chết tìm kiếm hộ bạn.
    4. Nếu bạn cũng là nữ và chưa biết cách tự làm đẹp, hãy nhờ 1 bạn khác đã biết tìm hộ.
    5. Dù bạn đẹp hay xấu ----- Nếu bạn là nam thì hãy tự tìm lấy.
  6. rinvic

rinvic Thành viên mới

Bạn thân mến, tớ sẽ chuyển bài này của bạn sang [topic]55519[/topic]. Mong bạn hiểu lý do của tớ.
  7. meogiahut

meogiahut Thành viên mới

Em đang làm tiểu luận liên quan đến "Nước thải sông Nhuệ" và các làng nghề truyền thống ở Hà Tây. Ai biết các tai liệu liên quan đến vấn đề này thì chỉ giúp em với.
  8. khongaibiet2000

mình có quen 1 người có quyển sách của tỉnh Hà Tây giới thiệu về danh sách các làng nghề của họ.
  9. 6hsangHN

6hsangHN Thành viên mới

Cũng lâu lâu rồi 6hsangHN mới lại vào lang thang trên box này, tiện thể cũng post vài bài cho vui. Càng đi lại nhìn ngó càng thấy chán. Box thì hỗn loạn topic mở tùm lum.
    Nhiều bạn đi tìm tài liệu kêu gọi thì có vẻ thống thiết lắm, nhưng quẳng ra vỏn vẹn vài chữ, có người vứt cái email lên là một đi không trở lại. Tôi nghĩ các bạn nên biết rằng: muốn người khác giúp mình thì trước hết phải tự mình giúp mình cái đã. Topic này đã hướng dẫn những gì rất cơ bản rồi, mà chắc chả mấy ai thèm đọc.
    Nói gì thì nói, lỗi này trước hết là của mod! Câu này dù rất áy náy cũng phải viết ra! Ai cũng hiểu các mod cũng còn bận nhiều việc - gia đình, công việc, bạn bè ... - có thời gian và nhiệt tình lên đây tình nguyện tốn công tốn sức nhức đầu quản trị đã là quý lắm rồi. Nhưng nếu các mod không cứng rắn thực hiện những quy định do chính mình đặt ra thì vừa mệt mình, mệt cả những người quan tâm đến diễn đàn, mệt cả những người vẫn nhiệt tình trả lời nữa.
    Tóm lại, 6hsangHN đề nghị các mod thẳng tay xoá bớt bài đi, một công mấy việc: (1) là box được sạch đẹp, (2) là mọi người tham gia thuận tiện hơn, (3) là những người lười biếng không có cơ hội "phát huy" và (4) là, cái này rất thật lòng, xoá bài hy vọng sẽ giúp các mod xả stress sau một ngày làm việc căng thẳng lại còn phải đi ******** nguyện không lương!
  10. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Chào bạn 6AM
    Mình rất vui vì được đọc những dòng phê bình thẳng thắn của bạn. Đúng là nhiều người đi tìm tài liệu thì vẫn thường có thói quen tung câu hỏi lên diễn đàn rồi há miệng chờ sung, đó là một thói quen xấu thật. Tuy nhiên, cũng phải nhìn vào một số mặt khác khiến mình quyết định không xoá những bài viết đó. Cụ thể là:
    1. Box Môi trường rất buồn, nếu mà không nhờ có những bài spam đó thì có lẽ cả ngày sẽ chẳng có ai vào chơi mất. Mình cứ tạm để lại những bai viết ấy, coi như là box phải chịu thiệt để dành cho công tác quảng cáo tiếp thị. Còn mình thì ngày ngày vào đọc bài, cũng biết là có người qua lại nên đỡ buồn !
    2. Box Môi trường có ít người qua lại, số người hỏi thì nhiều, nhưng câu trả lời nhận được thì ít. Người cần trợ giúp không tìm được thông tin cần thiết, họ sẽ phải tự lo thân nếu không muốn hỏng việc. Tuy nhiên, mọi người cuối cùng cũng nhận được một điều: đó là box Môi trường rất tôn trọng thành viên, hầu như không xoá bài của ai bao giờ.
    Mình cũng ước là mọi người đều có ý thức tốt, biết tự tìm tài liệu, khai thác nguồn thông tin trên mạng một cách hiệu quả thì hay biết mấy. Nhưng mà mơ ước của con người vẫn thường không đúng với thực tại khách quan. Mạng TTVNOL nói chung đang trong thời kì sửa chữa, tình hình các box khác cũng chẳng khá hơn, nên mình đành phải chờ đợi vậy. Trong lúc, nhàn rỗi, có thể tán chuyện một chút cho đỡ buồn...
    Thân mến
    NVL