1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các bác quên mật khẩu hay quên email thì làm như sau để lấy mật khẩu mới hoặc đổi email đã đăng ký tài khoản nhé. Xem chi tiết các bác xem tại đây.
  3. BQT xin thông báo: Hiện tại một số hệ thống dịch vụ của diễn đàn đang gặp sự cố. Chúng tôi đang nỗ lực khôi phục lại hệ thống trong thời gian sớm nhất. BQT thành thật xin lỗi các bạn vì sự bất tiện này.
  4. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các kì thi và các loại chứng chỉ tiếng Nhật

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi viviani, 21/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. viviani

viviani Thành viên mới

Các kì thi và các loại chứng chỉ tiếng Nhật

Có bác nào rành về tiếng Nhật và các kì thi giúp giùm em với. Chả là em có người bạn hỏi xem tiếng Nhật thì có loại chứng chỉ như A, B, C không ạ, không kể chứng chỉ năng lực Nhật ngữ ra?Nếu có thì ở đâu có tổ chức kì thi này ạ?
    Em cảm ơn các bác giúp đỡ trả lời câu hỏi này ạ.
  2. okikAAkiko

okikAAkiko Thành viên mới

Kỳ thi do Bộ Giáo Dục tổ chức thì có chứng chỉ A, B, C như các ngôn ngữ khác, có tác dụng như 1 loại chứng nhận ngoại ngữ thông thường.
    Ngoài ra có kì thi năng lực Tiếng Nhật tổ chức mỗi năm 1 lần và tháng 12 hàng năm, bạn có thể đăng ký tham gia theo 2 hình thức: thi tại NB hoặc thi tại 1 trong 12 thành phố lớn của các quốc gia có tổ chức kỳ thi này. VN may mắn có 2 thành phố HN và HCM nè Loại chứng chỉ này cần thiết với các bạn có nhu cầu đi du học NB hoặc đi làm cho các công ty NB đòi hỏi về tiếng Nhật ở mức nào đó tương ứng với mức lương do công ty đưa ra.
    Bạn sang box Tiếng Nhật hoặc tới trường ĐH Ngoại Thương HN để tìm hiểu thêm nhé!

3. okikAAkiko

okikAAkiko Thành viên mới

Đa phần các trung tâm tiếng nhật đều chú trọng đào tạo luyện thi kyuu nhỉ? Còn kì thi lấy bằng A, B, C thì bạn có thể tới Trung tâm tiếng Nhật ở Núi Trúc để đăng ký tham gia thi. Kỳ thi này tổ chức 4 tháng/1 lần cho mọi đối tượng.
  4. _devilmaycry_

_devilmaycry_ Thành viên mới

2-12 này thi 3 kyu.Chưa học đc j :(
  5. zenpatriot

zenpatriot Thành viên mới

bạn học bao nhiêu lâu để thi 3-kyu vậy? Tớ cũng định thi san-kyu nhưng chắc phải chờ đợt sau vậy. Hình như 1 năm có 2 đợt thi, 1 tháng 6, 1 thang 12 hay sao ý!
  6. _devilmaycry_

_devilmaycry_ Thành viên mới

mình học 9 tháng và 1 năm chỉ có 1 lần vào CN đầu tiên của tháng 12 thôi bạn
  7. viviani

viviani Thành viên mới

Ui, cảm ơn các bạn đã trả lời giùm mình câu hỏi này nhé. Cảm ơn lắm lắm. Mình sẽ đến trung tâm tiếng Nhật ở Núi Trúc để hỏi xem thế nào.
    Hôm qua mình cũng vào box Nhật Bản để post bài hỏi nhưng không hiểu sao không gửi được bài mới nữa, hệ thống cứ báo là "phải có một bài viết mới thì mới có thể post bài trong diễn đàn này" nên mình chẳng hiểu sao nữa. cảm ơn các bạn nhiều nhé!
  8. oibuoncuoiwa

oibuoncuoiwa Thành viên mới

3kyu dễ lắm, đừng lo. Chịu khó học từ Hán để ăn chắc điểm kanji đi, còn lại phần nghe, đọc thì chịu khó ôn cần cù tý. 3 kyu dễ mà, cố lên.
    Cười ... đôi khi là để quên ... 1 điều gì đó ...