1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các loại đàn guitar điện tử electric guitar

Chủ đề trong 'Âm nhạc' bởi giangr2, 20/08/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. giangr2

giangr2 Thành viên tích cực

Hiện nay trên thị ttường có rất nhiều loại đàn guitar điện tử. Trong phạm vi bài viết này, tác giả hướng dẫn bạn những nguyên tắc vàng trong chọn mua đàn Electric Guitar. Các bạn có thể đặt câu hỏi và thắc mắc chung trong quá trình tìm hiểu và chọn mua cây đàn mơ ước phù hợp với nhu cầu và mong mốn của mình.
    Trước khi quyết định mua bạn phải biết mình cần loại đàn gì trước. Bởi vì chúng ta không thể mua cây đàn đánh jazz blues về đánh metal và death được. Bạn phải xác định được mình muốn theo đuổi dòng nhạc gì để từ đó chọn được loại đàn phù hợp.

Hãy xác định phong cách chơi nhạc và chất tone bạn cần trước khi chọn loại đàn nào phù hợp. Ví dụ nếu bạn đánh jazz, blues thì nên chọn những con đàn Hollow body, hay đánh những dòng như rock, metal thì nên chọn những con đàn Solid body. Nếu bạn cần chất tone đầm ấm, thì nên chọn những dáng đàn to dầy ví dụ như Les Paul. Nếu bạn cần chất tone sáng và năng động nên chọn những dáng đàn thanh mảnh ví dụ Stratocaster hay Ibanez hoặc taylor 150e guitar hoặc Epiphone Emperor Swingster
    Một điều luôn luôn đúng trong thế giới thương mại ngày này. Bạn không thể mong cây đàn $500 của bạn xịn hơn cây đàn $1000~2000 được. Bởi vì những cây đàn giá trị cao thông thường sẽ có chất lượng gỗ và linh kiện cao hơn những cây tầm thấp như davison guitars chẳng hạn.

Trước đây khi mới bước vào thị trường âm nhạc nhạc cụ, tôi được nghe nhiều người nói là chỉ cần 22 frets thôi 24 frets có mấy khi đánh tới đâu phí tiền best electric guitar under 300 hoặc best electric guitar under 1000. Sau vài năm nghiên cứu và tìm hiểu, tôi hiểu được rằng nếu đàn bạn có 24 frets thì đàn của bạn sẽ có 2 Octave mà tiếng việt hay gọi là Quãng 8. Như vậy tức là càng nhiều fret hơn thì bạn sẽ có nhiều note hơn để lựa chọn khi đánh. Thường những người chơi không yêu cầu có một cơ cấu phực tạp về các note ở dải tần cao thì họ chỉ cần 22 hoặc 21 frets. Trong khi một số guitar hero họ chọn 24 frets vì nhiều fret hơn sẽ cho họ thêm nhiều note cao tăng sự phức tạp trong câu cú ở những tình hướng cần các note cao hơn khả năng của đàn 22 và 21 frets như đàn epiphone les paul 100.

Ngoài ra, đàn 22 và 21 frets, pickup neck nằm vào điểm chết của harmonic, nên neck pickup sẽ cho tone có một kiểu đầm và mềm hơn, nhưng bù lại sẽ không lên được harmonic ở một số note. Đặc điểm này vừa là ưu điểm, vừa là khuyết điểm của đàn 22 và 21 frets. Lý do là neck pu sẽ cho tone rất ấm và mềm, khi solo với low gain và overdrive sẽ ấm áp hơn. Nhưng vì ở vị trí điểm chết của harmonic nên nhiều guitarist kỳ tính họ không thích, những khi đó thì các cây đàn 24 frets sẽ đám ứng nhu cầu của họ. Với đàn 24 frets, neck pu vẫn ấm mà không bị mờ và nhèo note do mất harmonic ở một số cao độ.

(Nguồn: vnrock)