1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các loại lỗi của báo chí điện tử Việt Nam

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi 1223, 05/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. yeungon

yeungon Thành viên mới

Tôi viết như thế này thì có gì là ''''chỉ trích cá nhân'''' với lại ''''kèn cựa soi mói'''' hả bạn LVH? Bạn có bình thường không nhỉ????
    Như vậy lời chúc của bạn đã có hai cách hiểu. Thứ nhất, như tôi đã nhận định ở trên, lời chúc đó là lời chào tạm biệt của nick Le Viet Ha... Cách hiểu thứ hai thì như bạn vừa thừa nhận: hoá ra khi chúc tôi như thế, bạn đã có sẵn một ý tưởng đen tối về tôi trong đầu à? Tại sao lại thế? Tôi đã làm gì bạn nào, ngoài việc chỉ ra rằng lập luận của bạn là không thuyết phục? Có phải chỉ vì cái ''tôi'' lớn của bạn không? Bây giờ tự bạn chọn đi. Và xác nhận lại cho tôi biết với nhé.
    Tôi hiểu ''tâm lý'' (mind- đừng bẻ tôi là phải là psychology nhé!!!) của bạn thế này: bạn tự ái (cảm thấy mất thể diện) khi tôi phản bác lại quan điểm của bạn về cái mà bạn cho là ''lỗi'' trong cái tiêu đề ''Made in TBT''. Bạn lại tự ái hơn khi tôi chỉ ra tảng sạn lớn trong ngôn từ của bạn và bêu dương nó cả ở đây và ở tiếng Việt. Từ chỗ tự ái đó ... mà bạn đã tự làm khổ bạn thôi!!!!
    Bạn thích tranh luận thì cứ tranh luận, hà cớ chi cứ phải nhăm nhăm để ý đến tuổi tác ngôi thứ, hơn nữa bạn cũng chả bao giờ có thể biết đưọc tuổi của tôi cơ mà. Trẻ với bạn có nghĩa à không có kinh nghiệm, không đáng tranh luận sao??? Còn già với bạn thì ắt có kinh nghiệm, đầu hẳn nhiều chữ phỏng??? Tôi thấy hơi buồn cười. Và đây nhiều khi cũng chính là chứng cho thấy lý lẽ của bản thân đã cạn nên đành nhờ vào địa vị tuổi tác.
    Tao sai nhưng tao là anh mày!!!
    Nó sai nhưng nó là sếp của mày!!!
    Ông ấy sai nhưng ông ấy là thủ trưởng của mày!!!
    T/B: Nếu LVH có bằng chứng là hơn tuổi tôi thì tôi sẽ theo truyền thống ''kính già, yêu trẻ'' của người VN mà nhường LVH một phát nhỉ. Lưu ý là theo truyền thống thôi chứ còn theo khoa học thì chả thằng nào phải nhường thằng nào cả!!!!
    Được yeungon sửa chữa / chuyển vào 01:14 ngày 28/11/2005
  2. yeungon

yeungon Thành viên mới

Xem bài trưóc về cái gọi là ''công kích cá nhân'' này!!!!
    Xem bài trước!
    Tôi thì chả dám chúc bạn cái gì cả. Nhưng tôi khá chắc những điều tôi nói sẽ tác động lên tâm lý bạn thế nào!!!!
  3. yeungon

yeungon Thành viên mới

Đẻ tôi bình luận thêm mấy dòng về bài này.
    1) Về cái câu đầu tiên ''cho tham dự chút'': Tôi thấy tác giả này chưa hề tham gia và chủ đề này mà lại huỳnh huỵch nói trống không như thế này thì chắc là có gì rồi. ----> KL: như bài trưóc đã nói, đây là một đòn nhằm tung hảo mù rằng ta là người mới, là người mới thì phải có câu mở mào. Nhưng hại thay nó lại mở mào một cách quá sỗ sàng thân quen, làm như tác giả đã quá quen chủ đề này rồi. vậy có ahi phương án: a) tác giả là là người quen đội lốt nick sơ-cua. b) tác giả là ngưòi có thể nói là kém lịch sự, kém giao tiếp.
    2) Bạn đọc hãy đọc kỹ những chỗ tôi đã đánh dấu và tự trả lời câu hỏi: tác giả là người quen hay ngưòi lạ? nhé. Tại sao tác giả lại sỗ sàng gọi cậu xưng tôi tự nhiên ngon ơ như thế?
  4. Le_Viet_Ha_new

Le_Viet_Ha_new Thành viên quen thuộc

Từ đề tài chữ nghĩa , không chứng minh gì được ...bạn Yêu ngôn đành chuyển sang đề tài suy diễn và qui chụp chủ quan thông qua " kinh nghiệm" của mình (!) .
    Đầu tiên Yêu ngôn hí hửng : LVH là Bonie3 , LVH làm thế để tự khen mình (!)
    ( Trời đất , chẳng lẽ người ta lên mạng để tìm hư danh sao ??? )
    LVH dẫn chứng và chỉ cho bạn sự khác nhau giữa hai nick LVH và Bonie3 một cách rõ ràng thì bạn lại tảng lờ không một lời xin lỗi và vội vã chuyển tiếp sang đề tài qui chụp mới do chính bạn sáng tác : " bạn LVH tự ái (!) , bạn LVH này nọ ....và bạn LVH là bạn ....Noandyes (!!)
    Hì hì ....ban Yêu ngôn ơi ...bạn sao vậy ? Nếu cuộc sống có gì bất ổn , kém hạnh phúc ....bạn cứ tâm sự LVH sẽ giúp và an ủi bạn , đối đãi nhau bằng tình bạn để bạn ấm lòng .
    Chứ cứ qui chụp văng thiên địa chẳng có một cơ sở chứng minh gì hết , bạn đã không tôn trọng chính mình và ngươì khác đấy . Như thế sẽ chẳng bao giờ thấy hạnh ohúc đâu bạn ạ .
    Xem như đây là lời cuối của LVH dành cho bạn , nếu trở về đề tài chữ nghĩa thì ta tiếp tục , còn cứ thích ngôì qui chụp hết ngươì này đến ngươì khác thì LVH không phải là bạn tâm giao của bạn đâu .
    LVH cũng muốn hỏi ké : Bạn đã tìm được "to make + IN + person" trong thí dụ của báo chí Ăng Lê chưa ? Sao lâu thế ? Nếu có xin dạy LVH học vì trình độ tiếng Anh của LVH kém lắm chỉ cỡ Streamline thôi , không được " cao siêu " bằng bạn .
    Chúc bạn thành đạt và hạnh phúc
    :-))
    Được le viet ha sửa chữa / chuyển vào 00:54 ngày 29/11/2005
  5. charon

charon Thành viên quen thuộc

bi h mới sang đọc mí tin cũ của Vietnamnet TV mục Thế giới sao. Mời mọi người coi bài này
    http://www.vietnamnet.vn/giaitri/chatvip/2005/10/496065/
    Tittle là Đối thoại với Thành Long. Và có 1 tấm ảnh đc chú thích thế này: "Thành Long rất tự hào về con trai mình"
    Đọc xong ngất Người viết là 1 người ko hề biết chút gì về ĐA Châu Á hết. Trời ơi, Tạ Đình Phong & Thành Long đều là những sao nổi tiếng nhất của Trung Quốc & Hồng Kông. Ko bít mặt con trai Thành Long (Ngô Ngạn Tổ - 1 diễn viên đang lên như diều gặp gió) đã đành, lại còn ko biết mặt cả Tạ Đình Phong nữa. Dám cho ảnh TL & TĐP rùi đề dưới dòng chữ "Thành Long rất tự hào về con trai mình" => Gán Tạ Đình Phong thành con trai Thành Long ặc ặc Thật ko thể chấp nhận nổi. Người viết bài báo này rõ ràng ko bít gì về ĐA Châu Á (mà có lẽ còn ít đi xem phim nữa, ngay cả coi phim rạp) , vậy mà sao lại đc viết bài về mảng đề tài này nhỉ? Ko chuyên nghiệp tới mức ko chấp nhận nổi
    Được charon sửa chữa / chuyển vào 00:04 ngày 29/11/2005
  6. noandyes

noandyes Thành viên mới

Tôi tức Noandyes là chính tôi chứ tôi không phải là LVH nào cả . Tôi làm ở VDC và hay chơi bên ấy , qua đây thấy anh bạn viết nhắng qua tôi đăng ký và lên tiếng .
    Noí một cách ngắn gọn thì anh bạn chả chứng minh được gì hết và đã trở thành bà hàng cá .
  7. MBS

MBS Thành viên mới

Đính chính tí, hình như (híc, ko tìm lại được bài báo đó nên phải nói là hình như) Thành Long đã nhận Tạ Đình Phong là con nuôi. Tuy nhiên, bài báo này rõ là đã ko tìm hiểu đến nơi đến chốn.
    Về kiểu này thì nhiều lắm, nhất là mấy cái bài về các bộ phim, các diễn viên. Ko xem phim thì ko biết, chứ xem rồi thì thấy ngay có một số ông bà toàn nói dựa, chứ chả xem phim gì. Chỉ nghe hóng chỗ này chỗ khác rồi bôi thành bài đưa lên báo cho đủ chỉ tiêu.
    Đây, ví dụ:
    http://www1.dantri.com.vn/giaitri/2005/11/90856.vip
  8. yeungon

yeungon Thành viên mới

1) Tôi chưa từng mong LVH là bạn tâm giao của mình. Bạn đã tưởng bở.
    2) Hãy để bạn đọc tự đánh giá! Còn tôi cũng không muốn bàn thêm về chữ nghĩa làm gì vì tôi tin là tiếng Việt và tiếng Anh của bạn không đủ để bàn những chuyện này. Tiếng Anh của bạn thế nào thì nhìn lên chỗ đo đỏ kia kìa (đừng vội tưởng bở là tôi đang tự mâu thuẫn nhé!!!) và như bạn đã thừa nhận chỉ ở mức ''''sờ chim lai'''' connections. Tôi có nhận dạy tiếng Anh nhưng trưóc khi nhận bao giờ tôi cũng phải kiểm tra đầu vào đã chứ không bao giờ nhận bừa bãi. Thế nên mong bạn thông cảm, cố học thêm chút nữa đi đã!!! Còn tiếng Việt của bạn có sõi không thì hãy xem bạn dịch thế nào như tôi đã nói ở bài trưóc. Và tôi cũng thấy bạn thật ''''vui tính'''' khi bạn tham gia vào việc sửa bài của người khác!!!
    3) Tôi là tôi khinh nhất trò lá mặt lá trái nick thật nick ảo để ném đá giấu tay. Nếu đủ cam đảm thì cứ văng thẳng vào mặt nhau đi, chẳng những tôi luôn chịu đưọc mà tôi còn có chút tôn trọng.
    4) Bạn chúc tôi quá nhiều nên tôi nghĩ tôi cần đáp lễ cho phải phép lịch sự chứ thực ra tôi thấy mình không được thoải mái lắm khi phải làm như vậy. Bạn và tôi rõ chưa phải là bạn của nhau, cũng chả biết gì về hoàn cảnh của nhau mà bạn cứ tới tấp chúc tôi làm tôi ngại và khó nghĩ quá!!!
    Chúc LVH sống lâu nhé!
    Chúc LVH xinh ra nhiều nhé!
    Chúc LVH trẻ lại nhé!
    Chúc LVH hôm nay có một phút bình an nhé!
    ... Còn nhiều nữa. Nếu bạn muốn nghe thì lên tiếng nhé!!!
    Được yeungon sửa chữa / chuyển vào 21:07 ngày 01/12/2005
  9. yeungon

yeungon Thành viên mới

Ngôn ngữ của bài sau khi bị phê bình đã bớt đi chút suồng sã của bài đầu, từ ''cậu'' đã chuyển thành ''anh bạn''. Điều này có ý nghĩa ra phết! Lẽ ra ngưòi ta phải lịch sự lúc đầu khi chưa biết nhau, khi quen nhau rồi thì mới có thể suồng sã một chút chứ nhỉ. Gớm, dạo này có nhiều người lịch lãm lạ đời thế!!!
    Việc bạn lên tiếng ''khẳng định'' mình không phải là LVH có đủ để thuyết phục bạn đọc là thực sự bạn không phải là LVH hay không??? Ảo tưởng!!!
    Những gì cần chứng minh thì đã được chứng minh, chả cần nói thêm làm gì. Bà hàng cá chân đất nói thật, còn đáng trân trọng hơn cả vạn lần mấy đứa lá mặt lá trái! Hơn nữa nếu bạn luôn cho là bà hàng cá thì chua ngoa ít học thì bạn hãy thử xem bạn là người thế nào. Chua ngoa rõ ràng thể hiện sự mất lịch sự. Nếu tôi bảo bạn là chua ngoa, ít học, chắc bạn không nhận rồi vì bạn đang chê bà hàng cá mà. Thế nếu tôi bảo là bạn mất lịch sự và kém giao tiếp, chắc bạn phải nhận chứ, vì tôi đã chỉ rõ ở bài trước và bạn im thít có phản bác gì đâu. Vậy thì xét về mặt lịch sự, bạn có khác gì mấy bà hàng cá???
  10. Le_Viet_Ha_new

Le_Viet_Ha_new Thành viên quen thuộc

Biết ngay mà , bạn vẫn không chứng minh được gì những lơì bạn đặt điều vơí ngươì khác .
    LVH =Bonie3 = Noandyes
    Nếu không chứng minh được thì bạn biết pháp luật gọi bạn là ngươì như thế nào không ? Đừng đánh trống lảng nha .
    LVH tha thứ cho bạn đấy , nhưng có lẽ bạn đã rút ra được thêm một "kinh nghiệm sống" nhá .
    Chuyện tiếng Anh của bạn giỏi cỡ nào thì mình biết rồi :-)))
    Chúc bạn an lành hạnh phúc
    :-)))