1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các loại vũ khí vào tay quân đội ta được sử dụng hiệu quả như thế nào?

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi hopvlktk48, 08/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kien0989

kien0989 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

So giá thì đạn bộ binh rẻ rề mà bác. Cứ lấy đạn 12,7 vạch đường bắn rào rào để nó hết dám bay thấp, cho trung - cao làm thịt là lãi to rồi.
  2. P20

P20 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

So giá thì đạn bộ binh rẻ rề mà bác. Cứ lấy đạn 12,7 vạch đường bắn rào rào để nó hết dám bay thấp, cho trung - cao làm thịt là lãi to rồi.
    [/quote]
    Kô biết 1 người lính bộ binh vãi đạn đến bao giờ mới bằng 1 con tiêm kích J-10
    Về vụ gây nhiễu!
    Em xem phim tài liệu thấy các vệt nhiễu dày đặc quét qua màn hình ra-đa,thế nhỡ có 1 quả Sơ-rai lọt vào đám nhiễu đó thì trắc thủ của mình có thấy được kô ạ?
  3. maseo

maseo GDQP - KTQSNN Moderator

Lính ta bắt sơ - rai theo cái tầm 1000m của bác Doan ko phải bằng radar mà bằng "chuồng cu", 01 phát minh mà chỉ riêng các xe radar Vịt mới có. Nó là 01 cái ***g sắt đủ chỗ cho 1 - 2 chú lính đứng vào được gá trên nóc xe. Thấy sơ - rai phi tới là các chú ấy gào tướng lên để lính trong xe tắt máy, còn các chú ấy thì phi qua cửa chuồng cu mở sẵn ra phía đầu hoặc đít xe rồi rúc vào hầm đào sẵn. Sở dĩ cửa chuồng cu phải mở ra hướng đó vì nếu mở sang cạnh các chú canh chuồng cu có thể nhảy trúng đầu các chú lính radar tắt máy xong cũng đang lao ra cửa để rúc vào hầm.
    Chào thân ái và quyết thắng!
  4. dienthai

dienthai Thành viên rất tích cực

Hê hê,
    Hóa ra ông già em hồi đó nói đúng: Mỹ nó bắn tên lửa theo sóng ra-đa, mình thiệt hại nặng mà nó thả nhiễu mù trời, Vn chỉ còn nước leo lên xe nhìn trời thôi.
    Mà em nghĩ cái ***g ấy để làm gì nhỉ, chống ảnh hưởng sóng bức xạ à, hiệu quả không? Chắc là tiêu hết hệ thống sản xuất đạn của mấy chú lính rồi.
  5. rongxanhpmu

rongxanhpmu Thành viên mới

Bậy bạ, nhìn thế quái nào đưọc sơ rai bé tý giữa giời đêm, tốc độ hàng trăm m/s, lại còn biết nó hưóng về mình để mà nhảy ra
    Chịu khó chờ, vào quansuvn đọc lịch sử bộ đội tên lửa PK 1965 - 2005 sắp đến phần chống sơ rai.
  6. maseo

maseo GDQP - KTQSNN Moderator

Có thấy đấy bác ạh, tầm 1000m mắt thường cũng nhìn thấy ngon vì quả sơ - rai muốn bay được phải có luồng phản lực. Ban ngày thì thấy đuôi khói, ban đêm thì thấy đuôi lửa, mưa thì chịu nhưng mưa thì Mẽo (về cơ bản) cũng ko bay. Bao giờ thấy cái cục khói lửa ấy biến thành hình tròn mỗi lúc 1 to thì chính là nó đang lao vào mình, nếu tốc độ tên lửa vài trăm m/s thì mình vẫn có vài giây vừa đủ để gào lên và chuồn. Tuy nói là nhiễu đầy trời nhưng máy bay nó đến từ hướng nào thì đương nhiên vẫn biết, chỉ ko biết đích xác vị trí thôi. Mỗi chú lính canh chuồng cu được trang bị 01 cái ống dòm, cứ chiếu về hướng máy bay Mẽo đang tới mà canh. Đừng nói 1km mà kể cả 10km cũng thấy ngay, chắc bác từng nghe em Đan Lê dự báo "tầm nhìn xa trên 10km" :D
    Còn sở dĩ phải làm thành cái chuồng vì sợ các chú lính trên cao ngất ngưởng lại nhìn qua ống dòm gặp lúc cấp bách bước hụt cái thì nguy. Giải pháp dây an toàn của thợ xây trên cao ko áp dụng được vì lúc quả tên lửa nó lao tới mà còn hì hục tháo dây thì ... :D
    Nhà em sẽ chống mắt xem mấy cuốn sách hay ho của các bác có nói đến vụ chuồng cu ko, nếu ko nói thì có nghĩa là sách viết thiếu :D
    Chào thân ái và quyết thắng!
  7. P20

P20 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chỉ cần nhìn theo hướng ra-đa nhận luồng sóng phản xạ của tín hiệu thôi mà!Bay hướng nào mặc-kệ-nó chứ
  8. hasinhat

hasinhat Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tên lửa tàu bay nhà em không biết, nhưng với điều kiện quân đội ta thì vào thời điểm nào cũng vậy: nhà nghèo, có gì dùng nấy, súng nào chả bắn ra đạn, giết được địch (ná, nỏ các cụ Thượng miền Tây nguyên còn dùng nữa là)
    Mg34 thế chiến 2, vào tay bộ đội được trưng dụng để bắn trực thăng (có được cái nào ko thì em ko biết!)
    (tương lai thế nào em ko biết, chắc là từng bước đều bước lên chính quy hiện đại thôi). [​IMG]
  9. viser

viser Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác Sẹo mô tả kĩ một tí đc ko? Cái chuồng to cỡ nào, lính vào đó phải đứng hay ngồi đc? gắn cố định hay tháo lắp đc trên nóc xe? đặt ngay trên nóc hay bắc chân cao lên như chuồng cu thật?
  10. dienthai

dienthai Thành viên rất tích cực

Em chả biết, tóm lại là có mấy chú đứng trên nóc xe xem B52 hông? Nếu không có thì để em về nói với cụ nhà em.
    MK (chú thích là .... vạn kiếp), nói vòng vo hoài, có hay không có mấy chú lính tên lửa đứng trên nóc xe ra-đa ngay sát cái cánh sóng ra-đar ấy để xem B52 với lại tên lửa tầm ra-đa không?
    Được dienthai sửa chữa / chuyển vào 01:02 ngày 14/08/2007