1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các mạch điện tử nhỏ mà hay!!!

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi hello__world, 03/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hello__world

hello__world Thành viên mới

Các mạch điện tử nhỏ mà hay!!!

Các bác ơi, em có ý này: điện tử chỉ thật sự lý thú nếu ta ứng dụng được nó vào thực tế cuộc sống. Em đang có một vài mạch điện tử "mini" (đã ráp thử và hoạt động tốt) muốn chia sẻ cùng các bác. Mong các bác đóng góp ý kiến và đưa thêm CÀNG NHIỀU CÀNG TỐT những mạch điện tử "nhỏ mà hay" để mọi người cùng nhau học hỏi.
    Em xin gởi mạch sau hầu các bác. Mạch này em dùng để điều khiển đèn ở n chỗ (n>=1). Mong các bác ủng hộ.
  2. noandyes

noandyes Thành viên mới

cũng cảm ơn bạn một cái , theo như bạn noí thì mạch này hay và tôi cũng cảm thấy hay thật , mặc dù tôi chẳng hiểu gì cả , giá như cty nào áp dụng sản xuất hàng loạt tôi cũng mua một cái dùng thử .
    Mạch điện bạn vẽ đẹp quá nhưng thú thật tôi mù điện nên chỉ cảm thấy mạch đẹp thôi , còn thì chả hiểu gì sất . Khì khì
    Có mẠCH NÀO HAY CỨ GIỜI THIỆU BÀ CON NHA BẠN .
    cHUC BẠN CÓ NHIỆT HUYẾT .
    Tôi thích những bạn có lòng giới thiệu những cái hay cái lạ và tận tâm như bạn
  3. hello__world

Hôm nay em xin gởi hầu các bác một mạch nhỏ khác. Mong các bác góp ý thêm giùm em.
    Mạch này dùng để hẹn giờ, nó hoạt động như sau: chỉnh công tắc xoay về vị trí mong muốn (mỗi cấp chênh nhau 15 phút, thấp nhất là 15 phút), cấp nguồn, nhấn S1. Thế là xong.
    Em chào các bác.
  4. hello__world

Sao gởi hình không được? Em xin gởi lại nè các bác

Được hello__world sửa chữa / chuyển vào 19:40 ngày 08/04/2006 [​IMG]
    Được hello__world sửa chữa / chuyển vào 19:42 ngày 08/04/2006
    Được hello__world sửa chữa / chuyển vào 19:43 ngày 08/04/2006
  5. herot457

herot457 Thành viên mới

Khi bạn post bài có mạch nào hay thì mình rất cám ơn, khi nào có thời gian rảnh sẽ cố gắng thử xem sao, nhưng bạn nên nói rõ chức năng tác dụng của các mạch để người đọc dễ theo dõi nhé.
  6. dansaigon

dansaigon Thành viên mới

-----------------------------------------------------------------
    Hôm nay em xin gởi hầu các bác một mạch nhỏ khác. Mong các bác góp ý thêm giùm em.
    Mạch này dùng để hẹn giờ, nó hoạt động như sau: chỉnh công tắc xoay về vị trí mong muốn (mỗi cấp chênh nhau 15 phút, thấp nhất là 15 phút), cấp nguồn, nhấn S1. Thế là xong.
    Em chào các bác.
    -------------------------------------------------------
    Cám ơn bạn hello_world , Chủ đề này hay quá !!... Vote cho bạn 5 sao để hỗ trợ tinh thần .
    Được dansaigon sửa chữa / chuyển vào 17:19 ngày 09/04/2006
  7. nguyencaokyduyen2005

nguyencaokyduyen2005 Thành viên mới

chào bạn dansaigon mình đang tìm một mạch điện về kĩ thuật số chức năng của mạch là hiển thị dẫy đèn LED thể hiện kiểu chữ chạy ,như kiểu các bảng quảng cáo của công ty Phú Thành DIGITAL . Không biết bạn có các mạch điện ấy không .nếu có bạn up lên cho mọi người được không ,hoặc gửi qua Mail cho tôi : bui_tran_84@yahoo.com .thank
  8. dansaigon

dansaigon Thành viên mới

------------------------------------------------------------
    chào bạn dansaigon mình đang tìm một mạch điện về kĩ thuật số chức năng của mạch là hiển thị dẫy đèn LED thể hiện kiểu chữ chạy ,như kiểu các bảng quảng cáo của công ty Phú Thành DIGITAL . Không biết bạn có các mạch điện ấy không .nếu có bạn up lên cho mọi người được không ,hoặc gửi qua Mail cho tôi : bui_tran_84@yahoo.com .thank
    ---------------------------------------------------------------
    Bạn có thể vào trang web này , kéo chuột xuống chỗ "LCD related Schematics" , có khá nhiều mạch để bạn ngân cứu :
    http://www.commlinx.com.au/schematics.htm
    Hy vọng bạn kiếm được cái đang cần .
  9. hello__world

2 mạch em post đều được ráp và hoạt động tốt. Mạch điều khiển đèn n nơi em sử dụng hơn 1,5 năm mới bị đứt biến áp nguồn. Mạch hẹn giờ thì em dùng để tắt đèn, nhưng dùng chưa bao lâu (khoảng 1 tháng) thì không cần nữa nên em cũng không biết nó bền được trong bao lâu, các bác thử rồi cho em biết nhá.
    Chào các bác
  10. hello__world

Chào các bác, hôm nay em xin hầu các bác một mạch khác. Mạch này cũng dùng hẹn giờ nhưng có hiển thị số và điều chỉnh bằng nút bấm (trông có vẻ pro hơn há).
    Khi vừa cấp điện thì LED 7 đoạn sẽ hiện số 9. Cứ sau 1 giờ thì nó sẽ giảm đi một số, khi đến số 0 thì rơ-le sẽ tác động. Khi cần điều chỉnh thì bấm S3, lúc này dấu chấm (.) của LED 7 đoạn sẽ nhấp nháy. Muốn tăng giờ hẹn thì bấm S1, giảm thì bấm S2, khi chỉnh xong thì bấm S3 một lần nữa (lúc này dấu chấm sẽ hết nhấp nháy).
    Do yêu cầu mạch "nhỏ" nên em chỉ vẽ mạch cỡ này thôi. Nếu bác nào có nhu cầu thì có thể tăng thêm số LED 7 đoạn cũng như thay đổi thời gian tác động của một xung (1 phút thay cho 1 giờ....). Chúc các bác thành công.
    Mạch này em có ráp thực nghiệm rồi, hoạt động hẹn giờ tốt nhưng em...... chưa sử dụng trong thực tế. Hì hì. Bác nào có ứng dụng được thì báo cho em biết để em mừng.
    Được hello__world sửa chữa / chuyển vào 19:47 ngày 14/04/2006