1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các mạch điện tử nhỏ mà hay!!!

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi hello__world, 03/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hello__world

hello__world Thành viên mới

Em quên nữa, ở phần từ IC 74247 ra LED 7 đoạn em vẽ tắt (thiếu điện trở) các bác nhớ thêm vào nha, đừng la em tội nghiệp. Chào các bác.
  2. hello__world

hello__world Thành viên mới

Các bác cho em xin lỗi!!! Ở mạch hẹn giờ có hiển thị số, em vẽ nguồn cung cấp là 12V, đúng ra là 5V thôi (do mạch có dùng TTL). Vẽ mạch sai có... chút xíu thôi hà (chết có vài con IC thôi), nếu bác nào lỡ cấp nguồn 12V thì cho em xin lỗi nhá.
    Hôm nay em xin gởi các bác mạch điều khiển bơm nước tự động. Bảo đảm hoạt động tốt, đã kiểm chứng trong thời gian hơn 2 năm.
    Các đầu dò em dùng dây điện đơn cứng cỡ 30. Đầu dò nối với 12V để ở mức thấp nhất. Khi ráp xong mạch, các bác có thể dùng tay thế cho mức nước để kiểm tra:
    - Dùng tay chạm vào đầu 12V, tiếp đó chạm vào đầu dò mức nước thấp (A), tiếp nữa chạm tay vào đầu dò mức nước cao (B): nghe tiếng rơ-le đóng mạch.
    - Thả tay đang chạm vào đầu B ra, rơ-le chưa nhả, thả tiếp tay chạm vào đầu A ra, rơ-le nhả.
    Nếu kiểm tra được như thế là mạch hoạt động tốt
    Được hello__world sửa chữa / chuyển vào 19:52 ngày 17/04/2006
  3. nguyenthienan2006

nguyenthienan2006 Thành viên mới

Sao laâu khoâng thaáy baùc ñöa maïch naøo nöõa vaäy ? baùc thöû nghieân cöùu thieát keá maïch choáng troäm phaùt hieän ñoái töôïng baèng hoàng ngoaïi xem, hoaëc baùc naøo bieát post leân cho moïi ngöôøi xem vôùi
  4. lapandphuong

lapandphuong Thành viên mới

bạn có mạch tích hợp để tạo ra tiếng của các loài vật không cho mình với
  5. neyuD

neyuD Thành viên mới

Thay cung hay qua nhung khong ai co kien nhan post hoai ca !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Thật đáng tiếc! Mong rang các bạn hãy tiếp tục
  6. girl_mickey

girl_mickey Thành viên mới Đang bị khóa

Mọi người giúp em với, vả là em đang cần cái mạch tạo Sóng SIN với'' điện áp vào là +_ 12 V nhưng dùng những linh kiện đơn giản và rẻ (IC555,741...) và biên độ điện áp ra là từ 4,5v đến 6v,với tần số ngõ ra là 1khz. Và từ sóng Sin làm các mạch tạo Xung Vuông đơn cực và xung Vuông lưỡng cực,xung tam giác.với tần số và biên độ ngõ ra ko đổi như dạng sóng Sin.
    Mọi người giúp em với.thanks! ngày 5/5 là em phải nộp bài mà cả tháng nay vẫn chưa tìm ra...huhu
  7. quanghuy87

quanghuy87 Thành viên mới

Còn nữa thì cứ post lên nha các bạn mặc dù tốn tiền nhưng mình cũng mua về làm
  8. nguyencaokyduyen2005

nguyencaokyduyen2005 Thành viên mới

tôi muốn thử làm mạch trên để thử ngiệm , và tôi cũng bo mạch bằng chương trình OrCAD . nhưng hỏi bạn một câu hơi chuối một tí : mình không biết linh kiện LED 7 thanh trong thư viện OrCAD là linh kiện tên gì trong bộ thư viện nào?. ban có thể trả lời cho mình không .( mình không thạo OrCAD lắm mà thông cảm nhé )
  9. nguyencaokyduyen2005

nguyencaokyduyen2005 Thành viên mới

mình đang định làm mạch trên để thử nghiệm xem nó chạy thế nào .nhưng mình không biết linh kiện LED 7 thanh trong thư viện ORCAD tên là gì, bạn có thể trả lời giúp mình không cảm ơn
  10. girl_mickey

girl_mickey Thành viên mới Đang bị khóa

nếu bạn muốn có LED7 đoạn thì bạn phải vào liblary mà tạo nó chứ ko có trong thư viện đâu.bạn phải làm các bước sau:
    vào file/new/liblary sau đó đánh tên:led7doạn sau đó nhấn vào mục tạo mới. sau đó tạo led7doạn.
    Nếu bạn muốn biết rõ thì hãy gọi cho mình vào lúc bạn đang mở máy học Orcad nha.như thế sẽ đớ tốn tiền hơn.khoảng lúc tối nha.hehe mình tên Xoa.
    DTDD:0907816034