1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các món ăn có thể nấu bằng lò vi sóng (microwave oven)?

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi OilTrader, 14/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguyencongtu712

nguyencongtu712 Thành viên mới

Thế này thì gay rồi, không có cái đó là chả làm được gì. Bạn ra các cửa hàng bán lò vi sóng hỏi mua, nói chung phải chờ và giá không rẻ vì cái này không có sẵn, giá do người bán đưa ra.
  2. NhuQuynh_HN

NhuQuynh_HN Thành viên mới

Em đi hỏi rồi nhưng mà không có ai bán, hay la nhà bác nào Lò bị hỏng bán lại cho em vậy.
  3. lazy8110

lazy8110 Thành viên rất tích cực

Hì., hồi chưa có H5 N1, tớ hay hấp thịt gà bằng lo vi sóng.. thịt vịt thì nên luộc có nước vì hấp sẽ bị dai.. Thịt gà nhà tớ thuwòng tách xương luôn, rùi uớp ít gia vị, gừng, xả.. rùi hấp.. rắc ít lá chanh-----------?> Ngon lém...
    Tôm hấp thì cũng ăn rồi, đậm hơn hấp cách rhuỷ
    Lạc rang lò vi sóng rất ngon, tớ còn hay làm khoai hấp lò nữa... cũng tuyệt... cứ thế mà cho vào lò..
    Ai biết công thức gà nướng lò ko > dạy tớ với.. có 1 lần tớ nướng tôm... hic........... nó suýt thành món tôm khô... may mà tớ tắt kịp.. chứ để nó chạy hết time máy tự động thì chết rùi..
    Máy nhà tớ là LG auto cọok í.. ai biết cách dùng và công thức làm gà quay.. dạy tớ.. khi nào hết cúm tớ sẽ làm
  4. Tripper

Tripper Thành viên quen thuộc

Nha? tớ du?ng lo? vi sóng national nga?y xưa cufng bị vơf mất cái đifa quay đi ho?i khắp nơi không có, cuối cu?ng tớ lên cái cư?a ha?ng ba?o ha?nh sa?n phâ?m cu?a national ơ? phố ba? triệu cái chôf ma? đối diện với công ty ba?o hiê?m ba?o việt ý nó chém mi?nh cái đifa đấy 500K, nó mang đến nha? tớ lắp không vư?a cơf lo? nha? tớ thế la? lại pha?i đô?i đi đô?i lại.Đúng thật cái lo? vi sóng ma? mất cái đifa quay coi như ho?ng.
  5. nguyencongtu712

nguyencongtu712 Thành viên mới

Lò của bạn là hiệu gì, nếu là lò National hoặc Panasonic thì ra số 10 ngõ Phan Chu Trinh ( trạm sửa chữa và bảo hành của National) hỏi xem. Nếu là lò hiệu khác thì bạn xem cái địa chỉ của trung tâm bảo hành của hãng đấy. Nếu có đồ thay sẵn thì tốt nhưng tớ nghĩ là không có hàng thay thế sẵn đâu, bạn ra trung tâm sửa chữa có thể nhờ anh thợ kỹ thuật ở đó kiếm hộ. Giá thì sẽ chát đấy ( ít nhất phải tầm 500 như bạn gì ở trên nói ). Tuy nhiên có chát cũng phải mua vì không có cái đĩa thuỷ tinh thì coi như lò vi sóng chỉ là cục sắt.
    Lần trước lò nhà tớ bị cháy cái mảng công suất, mang ra trung tâm bảo hành để đấy gần 2 tháng mà chưa có đồ thay mà lại sát Tết rồi ( họ cứ nói là đang đặt hàng từ Malaisia về ). Cuối cùng anh thợ của trung tâm đó gọi điện riêng cho tớ bảo là anh ý sẽ thay cho mình từ 1 cái máy khác cùng loại, khi nào có phụ tùng về thì anh ý sẽ thay trả vào cái máy kia và trả thêm cho anh ý 100K so với báo giá của hãng. Tớ đành phải làm vậy vì sát Tết rồi. Lần đấy tớ cũng có hỏi là vỡ đĩa có thay được không thì anh ý bảo thay được.
    Nếu không có đồ thay ngay thì bạn thử làm theo cách trên xem, tớ nghĩ là sẽ mua được đĩa thôi, nhưng phải chấp nhận hơi tốn 1 chút.
    Được nguyencongtu712 sửa chữa / chuyển vào 20:45 ngày 04/12/2005
  6. NhuQuynh_HN

NhuQuynh_HN Thành viên mới

Vua mới định mua cái đĩa quay xong hôm nay chả hiẻu làm sao cô em tớ nướng bánh kiểu gì mà cái đĩa phụ cúng đi ra thùng rác rồi . Máy nhà tớ là ELECTROLUX mà cũng đi hỏi rồi mà không có chỗ nào bán kiẻu này để lò chơi thôi
  7. OilTrader

OilTrader Thành viên mới

Sau đây là kinh nghiệm hấp khoai tây lần đầu của tôi:
    - Lột vỏ 3 củ cho vô 1 cái đĩa sứ
    - Chọn nút "Instant Cook " 11 lần (tức là 11 phút)
    Sau khi kết thúc thì nhận thấy rằng: Khoai chín nhưng chín hơi quá.
    Do đó nếu để 8 hay 9 phút chắc là OK.
    Lò của tôi hiệu Sharp.
    Chia sẻ vài kinh nghiệm với mọi người.
  8. Trang_NEU_new

Trang_NEU_new Thành viên quen thuộc

Có lần tớ dùng lò vi sóng để "nướng cốc" - Đọc trên báo thấy người ta nói dùng sơn để sơn lên cốc sau đó cho vào lò quay một lúc, kết quả là cái lò nhà tớ nóng ran lên, may chưa có chuyện gì xảy ra và cái cốc cũng vẫn ra được hình. Cái cốc đấy bây giờ vẫn còn, tớ dùng làm cái đựng bút. Để hôm nào chụp cái ảnh giới thiệu cho mọi người.
  9. 0904223800

0904223800 Thành viên mới

Chủ đề này hay đấy, em up nhé
  10. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ôi, cái topic này hay quá.
    Mình đang dùng cái lò vi sóng tiếng Nhật, nên không biết rõ, mới lần mò phát hiện ra hai chế độ, còn chế độ thứ ba (ở giữa ) thì chưa biết.
    Một cái là phá đông ở dưới cùng, một cái là nóng nhất ở trên cùng, chả biết là nướng hay hâm ? Cũng có thể đó là nút nướng, và cái nút ở giữa là nút hâm nóng.
    Mình hay chơi món gà rang tiêu bằng lò vi sóng, ngon hơn là mình xào xong rang trên bếp thường bà con ạ, mà chỉ mất 10''.
    Gà đã thái thành miếng nhỏ khoảng 4.5cmx2cm, cho 1 ít gia vị (bột canh Hải châu ), một tí nước mắm, nhiều nhiều hạt tiêu (đã xay) để ướp trong 3 phút. Sau đó cho vào đĩa, úp nắp nhựa dành cho lò vi sóng để đỡ bắn (ko có cũng ko sao). Bật chế độ cao nhất (nút nóng nhất đối với máy của tôi) để trong 5 phút. Sau đó lấy ra lật gà. Sau lại bỏ vào để chế độ nóng nhất trong 3 phút. Thế là có món gà rang rất ngon !
    Chú ý : sau 2-3 phút cho vào lò thì có tiếng xèo xèo, đừng sợ cháy, thời gian như mình nói là hợp lý lắm :D.