1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các Món Ăn Của Nhật

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi coopleo, 05/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. coopleo

coopleo Thành viên mới

Các Món Ăn Của Nhật

Chuyện là thế này các bác ạ . Em rất mê các món ăn của Nhật, phải nói là ăn thì rất ngon còn hình thức nhìn rất hấp dẫn. Em thì lại không biết làm món nào của Nhật cả. Em mở topic này để giao lưu với các bác có cùng sở thích và nếu có bác nào có công thức món ăn nào của Nhật mà dễ làm thì truyền lên đây cho bà con được học hỏi.
    Chân thành cảm ơn các bác.
  2. Junimond

Junimond Thành viên mới

Tớ khoái mấy món ăn của nhật kinh người luôn. Hôm nọ được ăn mì Udon ngon dã man. nhưng ăn thì không thể đóan được người ta cho những gia vị gì vào.
    Món đơn giản nhất mà tớ hay làm là món cơm nắm (quên tên tiếng Nhật rồi) Thành phần gồm có cơm nấu bằng gạo Nhật, trộn với ít dấm Nhật và đường, nắm lại thành hình tam giác. Mua một gói bột gia vị để rắc vào. Gia vị này có nhiều loại lắm: cá, hoa quả, vừng...Hoặc chỉ cần cho một ít xì dầu lên miếng cơm nắm. Rồi đắp hai cái lá seaweed phơi khô lên hai mặt. Thế là chén ngon :D
  3. namcod

namcod Thành viên mới

cơm nắm gì , đấy gọi là " ô-ni-ghi-lị " bọn Nhật nó đọc thế đang ở chung nhà với mấy đứa Nhật , bọn nó lâu lâu cũng ăn cái món đó , nhưng tớ thấy nó đó chả ngon . bọn nó còn giới thiệu món Miso Soup . rất đơn giản nhưng thua mấy món canh VN xa . LOL
  4. Junimond

Junimond Thành viên mới

Hi hi, mấy món nhật tớ ăn lần đầu tớ cũng ko thích tẹo nào, từ Miso, mì Udon, kể cả Sushi, sashimi và món cơm nắm đó. Nhưng khi thử lần thứ hai thì nghiện luôn. Thích cái mùi lá seaweed đấy vô cùng. Mấy món nướng của Nhật cũng rất ngon. Nhắc tới lại thấy thèm rồi. Mấy bữa nữa phải tập nấu mấy món Nhựt mới được.
  5. January15

January15 Thành viên mới

Em thấy món shu-shi chả có gì ngon cả . Cơm thì dính dính , hạt gạo thì to , nhân shu-shi thì vừa dai vừa tanh , chấm mù tạt rồi mà vẫn không nuốt nổi . Nói chung là thua xa món gỏi ở Việt Nam . Người VIỆT phải ăn đồ VIỆT
  6. fallriver03

fallriver03 Thành viên mới

Tớ thích mấy loại bánh của Nhật, ngon mà ko ngấy tẹo nào
  7. namcod

namcod Thành viên mới

sushi tùy lọai , chín hoặc fresh , bọn nó ăn với ginger và " wa-sha-bì " chứ ko phải mù tạt
    Junimond ! ráng kiếm thủ chai " TERIYAKI sauce " vế ướp với bò hay gà khỏang 1 tiếng rồi chiên họăc nướng ngon phết , chỉ them tý đường , bột ngọt và xíu muối + tỏi , đừng thêm nước nắm hay tương nhá
  8. Lizliz86

Lizliz86 Thành viên mới

Uh..thì món Nhật...đúng là thanh đạm, tốt cho sức khoẻ thật...nhưng mà thanh đạm quá, đâm ra rườm rà, phản tác dụng..vì serving size của nó bé quá, ăn thấy cứ chầm chậm làm sao. Hôm nào free thì ko sao, chứ mà lunch break có 1h, ngồi ăn món đó có mà...chít!! Hôm trước đi ăn Tepanyaki, ngồi đúng 40 phút để chờ các món, ăn được 10 phút thì phải quáng quàng vào lớp!! chán thế!!
    Trước mình thích ăn UDON bây giờ thích ăn Shoba vì sợi mỳ được làm từ wheat flour, ko béo....Nhưng mà nghĩ đi nghĩ lại, thấy ko bằng bún rươư..với miếng giò nhà mình!!
  9. xrmt_h

xrmt_h Thành viên mới

Oạch, em là crazy fan của đồ Nhật đấy ạ.Nhưng mỗi tội mỗi lần đi ăn đồ Nhật thì xót tiền lắm, nên ko dám ăn nhiều.Nếu có công thức nấu và đơn giản là có khi làm ở nhà ăn cho đỡ vật
  10. TTvNcoffee

TTvNcoffee Thành viên mới

Oài! biết là ngon rồi
    Chốt lại là ăn ở đâu để đưa bạn gái đi ăn cái.. nhèm! nhèm!