1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các món ăn từ trứng gà, vịt.

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi blueoceanvn, 03/09/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. blueoceanvn

blueoceanvn Thành viên quen thuộc

Nếu ko có trứng muối thì làm thế nào đây Nore? Có gì để thay thế ko ạ?
    Thanks.
    Hỏi thế gian tình là vật gì ...
    ====================
    Ocean
  2. kly

kly Thành viên mới

MÌnh có biết một món gọi là : trứng ngâm dấm.
    Dễ ợt, trứng vịt (hay gà hay chim cút) luộc lên, bóc vỏ, bỏ vào một hộp thuỷ tinh có dấm ở trong, sau khoảng 1 hay 2 tuần là bắt đầu OK rùi. Ăn có vị chua chua, kèm với salad, các món rau hay thịt rất OK.
  3. hay_roll

hay_roll Thành viên quen thuộc

Trời ơi , vậy là các Bác quên mất món trứng - thịt heo kho tàu rồi hả ? món này là món ăn không thể thiếu trong các gia đ2nh miền nam trong dịp tết đến. Theo cách nấu của tớ thì cũng khá đơn giản:
    Thịt heo ( lợn ) nhớ mua thịt đùi có cả nạc lẫn mỡ , cắt miếng vuông hoặc hình chữ nhật khoảng 3 - 5 cm sau đó ướp với nước mắm, bột ngọt, đường, ít dầu hào, một muỗng cafê rượu nếp trắng, củ hành đỏ thái nhuyễn và một ít dầu ăn. Để khoảng nữa giờ cho thấm.
    Trứng vịt luộc chín bóc vỏ, sau khi cho ít dầu ăn vào chảo cho củ hành phi vàng cho thịt vào xào săn , sau đó cho nước dừa tươi và sữa tươi vào ngập thịt , bỏ trứng vào đun sôi giảm lửa xuống và nấu chừng nào miếng thịt thiệt mềm là được ( đây là theo cách riêng của tớ nếu Bác nào có cách nấu ngon hơn thì chỉ thêm nhé ) món này hồi ở nhà tớ hay nấu để ăn trong dịp tết rất ngon.

4. blueoceanvn

blueoceanvn Thành viên quen thuộc

Đang định nhõng nhẽo các Mods tìm hộ Topic này của mình thì tình cờ lại thấy nó hì hì hì...
    Tên Topic là trứng gà, trứng vịt nhưng giờ tớ muốn hỏi thêm mấy món từ trứng cá nữa. Nore (nê) hay ai đó nữa giúp hộ nhé :)
    Muuuaahhhhh cho món trứng cá nào ngon ^_^