1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các món ngon làm bằng cái thằng lo vi sóng

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi xoxoxo, 27/02/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xoxoxo

xoxoxo Thành viên rất tích cực

hôm nay thử nấu cơm ..híc híc cuối cùng phải đổ đi cả 1 nồi vì cứng đơ ko chín
  2. BIG_BODY

BIG_BODY Thành viên mới

Hic, chia buồn cùng bạn. Thật ra, lò vi sóng có nhiều lọai, công suất, chức năng khác nhau. Khi mua lò, bao giờ cũng phải có catalogue đi kèm hướng dẫn một số món. Sau đó, người sử dụng bắt đầu mò mẫm thêm những công thức mới.
    Những chia sẻ của mọi người chỉ mang tính chất tương đối. Ở nhà mình có 2 lò, một lò nướng bánh tránh rất ngon, lò kia thì nướng mãi không chín.
    Quá trình đi mò mẫm như vậy, mình đã gặp khá nhiều chuyện thương đau. Có lần, nghe theo lời khuyên của một cô nhân viên bán hàng ở siêu thị, mình cho cả cái tô đựng mắm cá thu (loại bán sẳn) cho vào lò (thay vì hấp cách thủy cho chín như bình thường) . Kết quả là, khi mở cửa lò, mùi mắm bay ra sặc sụa, không ai dám vào bếp nữa. Tô mắm khô khốc, có chỗ bị cháy đen. Mùi mắm ở trong lò cả 2 tuần sau chưa hết, dù lau chùi bằng đủ thứ hóa chất khử mùi. Đến giờ vẫn còn sợ.
    Để lúc nào rảnh, post lên vài công thức nấu ăn của cuốn sách dạy nấu ăn bằng lò vi sóng. Mình chưa thử, vì thời gian của những món này khá lâu (từ 10 đến 15 phút). Mình không có dụng cụ chuyên dùng trong lò vi sóng như thủy tinh, gốm sứ... Hiện nay chỉ dùng những dụng cụ thông thường nên thời gian để trong lò rất ngắn (chỉ từ 4 đến 5 phút).

3. ihi

ihi Thành viên mới

lò vi sóng rất được việc khi mình muốn há miệng sò, hến, trai... Nấu canh thì không nói làm gì, luộc rồi lấy nước nấu canh. Nhưng khi làm hến xào xúc bánh đa, hay trai xào răm ăn cơm, lấy ruột sò xào mì Ý... thì chính là lúc dùng em lò vi sóng. Chất ngọt được giữ nguyên, lại nhanh hơn hẳn luộc. Bỏ cả đống vỏ cứng ấy vào đĩa, gạt cho bằng mặt, đút vào lò, để chế độ cao nhất. Tớ thường theo tỉ lệ 1kg:3phút. Trông thấy mép hến sò sùi bong bóng là sắp được rồi, cho nó quay thêm 1-2 vòng nữa lấy ra là được, gỡ ruột.
    Cực nhanh, giữ nguyên độ ngọt, hay không?
  4. Hoailong

Hoailong Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn cần xem lại cái nồi của Bạn dùng làm bằng chất gì nhé.
    Có 1 số dụng cụ nấu hấp thụ hết cả sóng : Dụng cụ nóng lên nhưng thứ ăn k0 nóng .
    Tốt nhất là thử dụng cụ trước :
    Mẹo thử dụng cụ:
    Đổ khoảng 100g nước vào trong dụng cụ và nấu khoảng 30->40 giây; nếu dụng cụ nóng lên nhưng nuơsc k0 nóng: hãy loại dụng cụ ấy & k0 bao giờ xài cho lò vi sóng .
    Tàm tàm thế nhé !!

5. dontcha

dontcha Thành viên mới

Em nhớ lần xúi con bạn Philipines bỏ bánh phồng vào microwave, hậu quả, một tí nữa thôi là bị fine $500 hết luôn shopping money!!!
  6. emorot19

emorot19 Thành viên mới

Lúc mua có cái quyển hướng dẫn nấu mấy món cho lò vi sóng , nhưng con em hý hoáy vứt đâu mất rồi, bác nào còn post vài món lên cho anh chị em cùng học tập :D , mình cũng khoái bắp rang bơ- đúng là có 2 loại - có bán tại siêu thị chỗ Phạm Ngọc Thạch ý
  7. aazitnexin

aazitnexin Thành viên mới

[
    nấu cơm bằng MCW ! oh my god , ông này một là bố của luời hai là nhà khoa học đang kiếm tìm phát minh mới .
  8. vuontrongpho

vuontrongpho Thành viên mới

9. vuontrongpho

10. vuontrongpho