1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các món với thịt băm

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi jesuisbanal, 17/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Các món với thịt băm

Mọi người ơi, cho em hỏi làm các món nào ngon với thịt băm (thịt xay). Bên em thịt băm vừa rẻ vừa ngon. Em mới làm có mấy món như trứng đúc thịt, canh xào thịt băm, nem, khổ qua đúc thịt. Có ai có cao kiến cho em để em làm với :D. Em sẽ vote 5* cho mọi người
    Măm măm, ực
  2. preludeNo1

preludeNo1 Thành viên rất tích cực

Đậu giường này, chưng với mắm tép này, đánh với trứng đem rán này, nấu canh chua này,....nói chung mình chẳng thích ăn thịt mấy.
  3. annylinh_tieuyeutinh

annylinh_tieuyeutinh Thành viên mới

thịt băm khéo uớp gia vị hại tiêu mắm hành khô với ít mỡ phần cắt nhỏ đem nặn viên rồi hấp qua chín độ 6o% cho vô chiên chín vàng trong chảo mỡ... ruới nuớc sốt cà chua và rau mùi.. ăn thơm ngon lém. Hoặc tớ chưng thịt với cà chua ăn kèm rau sống
  4. aimeee

aimeee Thành viên mới

Mình hay dùng thịt băm nhồi đậu hoặc cà chua. Cho 1 chút nấm hương, mộc nhĩ, hành khô, mắm muối tiêu vào thịt băm. Viên tròn lại & nhét vào trong đậu phụ. Chiên lên ăn với mắm hoặc sốt cà chua ngon cực. Thịt nhồi cà chua thì cho thịt vào quả cà chua, nấu cho chín
    Các món khác dùng thịt băm như là: thịt băm chiên trứng, thịt băm viên sốt cà chua, nấu canh rau, chả giò, nhân bánh giò, làm sủi cảo ...
  5. thuz

thuz Thành viên mới

hồ hồ !!! :))
    5 * thật à , dưng cơ mà hôm nay em ra chợ thấy mấy bà bán cá rỉ tai là thịt lợn đang có dịch lở mồm long móng đấy, .... thôi ăn rau + đậu cho lành , ăn in ít thịt thoai , em ơi
    em vote cho bác No1 nhé , xong bác lại quả cho em zới, dạo này em đói * tệ :D
  6. sweetshusi

sweetshusi Thành viên quen thuộc

Thịt băm thêm tí mộc nhĩ , nấm hương , muối, tiêu , bột ngọt , nước tương sau đó xào sơ qua . Đậy hủ trắng chưa chiên cắt miếng vuông ,lấy cái đĩa hoặc tô cho một lớp thịt băm thêm một lớp đậu hũ cuối cùng phủ hết thịt băm còn lại . Sau đó cho cả cái tô vào chưng cách thuỷ hay hấp khoảng 10 phút rắc hành lá thái nhuyễn lên mặt hấp tiếp 2 phút nữa là xong . Món này chấm nước tương có ớt xắt ăn với cơm nóng ngon phải biết nhá
  7. surinbori

surinbori Thành viên mới

Ở bên mình thịt băm cũng rất rẻ nên phải tận dụng làm nhiều món .Ngày trươc ở nhà mẹ thường nấu cho mình ăn món canh chua thịt băm rất đơn giản , nhanh gọn và mùa hè ăn rất thích hợp . Còn khi sang đây có đứa bạn mình chỉ mình món trứng thịt băm cốm nhưng cái này bạn phải mua cốm khô ở nhà rồi trộn với thịt để 1 lúc cho cốm mềm ra rồi mới cho trứng vào đánh lên , cho gia vị rồi rán .Ăn rất dẻo ngon va thơm mùi cốm .
    Chúc bạn thành công , đừng quên 5 **** lap lánh cho mình nhé
  8. CrazyFrog_No99

CrazyFrog_No99 Thành viên mới

băm khéo là băm thế nào bạn và hấp chín tới độ nào đây?
  9. chipchit

chipchit Thành viên mới

Tớ cũng thik món nì. Tớ thấy có bạn chỉ cách là dùng bình tưới hoa xịt nước vào cốm trc khi trộn với thịt cho nó mềm đấy ấy ạ. Tớ cũng áp dụng và ngon lắm. Nhưng đấy là cốm thường, mua từ sáng để đến chiều làm. Còn cốm khô thì tớ ko bít
  10. surinbori

surinbori Thành viên mới

Ở nhà mà có cốm tươi thì ăn là ngon rồi mà tớ nghĩ cũngko cần phải xịt nươc vào đâu vì như vậy khi đánh cùng trứng sẽ có nước .Còn tớ ở bên này làm gì có cốm tươi nên toàn bảo ở nhà gửi cốm khô sang mà ko cần xịt nước chỉ cần trộn với thịt để khoảng 5-10 phút rồi trộn với trứng và gia vị rồi rán la ok .