1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các nghề giáo viên; bác sĩ; công an; lương có thấp không?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi beoU.kr, 28/02/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TheDoEm

TheDoEm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác sĩ , ngoài giờ hành chính ------ mở phòng khám tư , cho thuê bằng v..v ---> giàu

Giáo viên ( Hà Nội ) , ngoài giờ hành chính ------ mở lớp học thêm , mỗi cô 3,4 lớp , mỗi lớp 30 em . Mèm lắm thì một tháng cũng gần chục triệu ------> tạm sống .

Công an , ngoài giờ làm hành chính ------ chạy xe ôm v..v -----> ........

Đang nói đên lương thôi , vì Topic hỏi về" lương " chứ không hỏi về " lậu" . Còn ngoài đời thực , chưa chắc công an đã nghèo hơn bác sĩ , cũng không chắc giáo viên lương thấp .
  2. beoU.kr

beoU.kr Thành viên tích cực

Nếu bạn biết đọc thì tìm mấy cái báo cáo về tỉ lệ tai nạn lao động mà đọc nhé. Bạn cũng có thể search google, bạn sẽ thấy các số liệu "khủng khiếp" dưới đây:
    - Ngành xây dựng 36%
    - Ngành khai khoáng 20%

95% số doanh nghiệp sản xuất có tình trạng ... báo động đỏ về tai nạn lao động.

Bạn thử tính xem một năm có bao nhiêu phần trăm cán bộ/chiến sĩ ngành công an/an ninh bị "tai nạn lao động"? Hay chỉ nghe hơi nồi chõ vài ba vụ "anh dũng hi sinh" rồi phán một câu xanh dờn: nghề công an nguy hiểm?

Một điểm nữa, cán bộ/chiến sĩ công an được bảo vệ tận răng (về mặt pháp luật), họ đánh bạn được - bất kể đúng sai - nhưng nếu bạn đánh họ thì có nghĩa là bạn chống lại luật pháp. Đó là lý do tôi nói nghề công an không hề nguy hiểm hơn các nghề khác (ở Việt Nam - đang hòa bình)

Nghề giáo viên, lương có thấp không? Tuyệt đối không thấp so với mức sống ở nơi họ sinh sống. Nhà nước luôn đảm bảo giáo viên có lương cao hơn mức bình quân của xã hội. Không tin bạn có thể tham khảo bảng lương của giáo viên một trường gần nơi bạn sinh sống. Giàu thì đương nhiên sẽ không thể giàu. Những mỹ từ đại loại như "người đưa đò", "kĩ sư tâm hồn" ... toàn thứ rẻ rách khi họ tự đặt mình ở mức cao hơn các nghề nghiệp khác để suốt ngày kêu ca "lương thấp thế này thì sống làm sao được với nghề". Vậy sao không đặt câu hỏi ngược lại: Sao các thầy cô bỏ m. nó dạy đi làm nghề gì kiếm sống tốt hơn/phù hợp hơn với các thầy cô đi? Hay lại còn bận toan tính "lương hưu", "thời gian rảnh chăm con" ...

Nghề bác sĩ. Khẳng định luôn là lương cao. Và không nguy hiểm. Cái gì mà dễ nhiễm bệnh? Cái gì mà độc hại? Vớ va vớ vẩn (với đại đa số người làm nghề y-bác sĩ). Trừ những đối tượng là nhà y học kiệt suất, những bác sĩ đầu ngành tiếp xúc với "bệnh lạ" (thì không thể/không biết cách phòng tránh) thì không có một thể loại y-bác sĩ nào lại dễ nhiễm bệnh cả. Chẳng qua một bọn con rối nghe thấy truyền thông tuyên truyền nhảm nhí mà không chịu động não suy nghĩ nên mới nghĩ nghề bác sĩ dễ nhiễm bệnh với cả căng thẳng, mệt mỏi.

Chung quy tóm lại là, ba cái nghề này, những người hành nghề ba cái nghề này - thực chất tạo nên những dịch vụ xã hội thiết yếu nhất - được đặt vào vị trí mà ai cũng cần họ nên họ tự cho mình cái quyền được kêu ca than trách. Vậy thôi chứ chẳng có cái gì gọi là "không đủ sống" ở đây cả.

Câu chuyện về lương và chất lượng dịch vụ xã hội (dịch vụ an ninh, dịch vụ y tế, dịch vụ giáo dục) thực chất ngay từ đầu không phải là câu chuyện "con gà và quả trứng" nên rất khó nghe nếu các thầy cô giáo, các y bác sĩ, các nhân viên an ninh cho rằng "lương thấp" nên cần phải "ăn cắp".

BONUS.
    Một số đứa có khả năng bị dạng hội chứng tâm thần phân liệt, đầu óc không có khả năng tư duy rõ ràng nên khi nghe các phân tích trái chiều thì cho rằng đó là "hằn học". Rõ nhảm.
  3. ngungu20

ngungu20 Thành viên mới

Không đồng tình với cái bonus của bác này , mới nói bác hằn học thôi mà bác đã bảo ngừoi khác là bại não , tâm thần phân liệt ...thì bác tự nhìn lại xem bác có hằn học không ? chỉ cần cái Bonus của bác là tôi cũng thấy bác Nhảm rồi
  4. bhv_binhminhmua

bhv_binhminhmua Thành viên rất tích cực

Bạn ạ. Cần phải biết thông cảm với ng khác, nghề nghiệp khác.

Riêng phần bonus với nữ gọi bạn ấy là "đứa", tôi thấy bạn thật thiếu lịch sự.

Về phần in đậm, chả lẽ 12 năm học, 5 năm đại học, chưa kể các thời gian học khác. Bạn chưa từng gặp 1 người thầy, người cô nào khiến bạn cảm phục/ biết ơn hay sao? Nếu bạn trả lời chưa thì tôi rất khâm phục công sức của những ng thầy, ng cô đã từng dạy dỗ bạn!
  5. -ufb-

-ufb- Thành viên rất tích cực

-Bạn chủ topic ạ, tôi đã nói rõ ở trên rồi, những cái nguy hiểm của nghề công an cảnh sát là tôi tận mắt nhìn thấy, người hy sinh là bạn bè, hàng xóm của tôi, tôi không cần đọc báo, hóng hớt đâu tôi cũng biết được. Và tôi cũng không so sánh độ nguy hiểm của nó với nghề công nhân, nên bạn không cần phải dẫn chứng số liệu để so sánh làm gì cả.
    -Cả 3 nghề bạn nhắc tới, xin lỗi tôi đã tiếp xúc nhiều, trong cả 3 ngành đó, có những người tử tế với tôi, có những người k0 ra gì với tôi. Người nào hoàn thành đúng trách nhiệm, k0 đòi hỏi, tôi rất tôn trọng, người nào nhiệt huyết, chu đáo, tận tâm, tôi kính trọng, yêu mến, người nào vô trách nhiệm, lợi dụng vị trí để làm sai, tôi coi thường. Chứ tôi tuyệt nhiên không vì vài trường hợp làm sai, làm ẩu mà tôi vơ cả ngành là bọn này, bọn nọ, là lũ tham lam, dùng những lời lẽ thậm tệ để miệt thị. Còn cái người mở mồm kêu lương thấp, họ không đại diện cho toàn ngành, cho từng cá nhân của ngành đó đâu, bạn nghĩ lại đi nhé.
    -Có những phân tích của bạn thiếu khách quan, ví dụ như nghề giáo viên không cần chất xám, chỉ cần nhai đi nhai lại một bài giảng qua năm này tháng nọ. Chắc cả đời đi học bạn chỉ gặp loại giáo viên đó phải không, chia buồn nhé. XIn lỗi vì thời tôi đi học có nhiều giáo viên hôm trước tình hình kinh tế xã hội chỉ số này kia thay đổi thế nào là hôm sau họ update ngay vào bài giảng rồi. Chắc tôi may mắn gặp giáo viên có tâm huyết, có trình độ nhiều quá nên trở thành loại tâm thần, bại não :">
  6. beoU.kr

@_@
    Chuyện gặp gỡ hay cảm phục hay thần tượng hay *** một cá nhân nào đó thì có liên quan gì đến câu hỏi ở đây? Có liên quan gì đến chuyện lương giáo viên cao hay thấp?

Kĩ năng tư duy của bạn cực kì có vấn đề khi không phân biệt được scope của vấn đề. Tôi đang hỏi/đặt câu hỏi về chuyện lương NGHỀ giáo viên (và 2 nghề kia) cao hay thấp. Tính trên mặt bằng chung của xã hội, họ thu nhập từ lương không hề thấp, chuyện họ kêu ca chỉ xuất phát từ (1) lòng tham (2) tự đặt bản thân lên cao hơn so với xã hội. Nghĩa là (tôi phải giải thích rành rọt rõ ràng) vấn đề lương tiền không phải là vấn đề cốt lõi của câu chuyện.

Còn nếu bạn cố tình suy diễn mang tính công kích cá nhân (nếu bạn đủ kĩ năng* tư duy để nghĩ đến đây) thì bạn đừng trách tôi sao dùng từ "đứa", hàm ý khinh miệt bạn.
  7. ngungu20

ngungu20 Thành viên mới

lương cao hay thấp thì phải chịu khó nghe ngừoi ta phân tích nhá , bác cứ khẳng định không thấp thì tốt nhất không nên hỏi . Các nghề đều có mức lương thống nhất theo quy định của Nhà Nước rồi .
    Nghề Bác sỹ thì thấp vì họ phải cứu người , phải trực ca kíp nhiều hơn một ông công nhân , thứ 2 ông bác sỹ có thế đóng gạch được chứ ông đóng gạch không thể cẩm dao mổ được
  8. beoU.kr

Tôi thấy là có vài điểm cần thống nhất trước khi nói tiếp:

+ Thực trạng giáo viên ăn tiền của học sinh/sinh viên là phổ biến.
    + Thực trạng công an bảo kê, mãi lộ, ăn chặn là phổ biến
    + Thực trạng phong bì, quà cáp (bắt buộc) trong bệnh viện (công) là phổ biến.

Và một luận điệu được "những người trong cuộc" đưa ra là "lương thấp", lương không đủ sống và họ ước "nhà nước quan tâm hơn", "được làm việc trong môi trường tốt hơn" ...

Tôi không đưa ra được các báo cáo, số liệu chính thức của các thực trạng trên, nhưng đó là một "nhận thức chung" mà hầu như ai cũng biết/hiểu.

Tôi không hề nói một cá nhân thầy cô, anh chị em công an nhà bạn, hoặc bác sĩ nhà bạn ... làm những điều trên vì thế không cần bạn khoe khoang về sự liêm khiết của những người xung quanh bạn (bạn không cần mang những chuyện cá nhân của bạn vào đây). Cũng đừng đem những chi tiết này hầu tấn công cá nhân tôi. Nếu bạn nhận thức được những gì tôi đang nói thì hãy đọc tiếp, không thì thôi đi, đỡ hại não.

* Đỏ: Nếu bạn không so sánh độ nguy hiểm của nghề công an với nghề công nhân, vậy tại sao nghề công an lại được quyền đòi hỏi lương cao hơn nghề công nhân? Bạn khoe rằng bạn chứng kiến sự hi sinh của bạn bè hàng xóm? Không lẽ những người công nhân kia không có bạn bè hàng xóm sao? Vậy thì có lý do gì mà công an, cảnh sát được quyền yêu cầu lương cao hơn các ngành nghề khác?

* Xanh + Béo: bạn thật tử tế! Tử tế đến lẩm cẩm khi không biết đem cái tử tế của bạn khoe ở đâu mà lại vụng về đem khoe ở đây.

* Giáo viên bình thường (phần lớn ở mọi nơi trên thế giới và 99% ở Việt Nam) không dùng tẹo chất xám nào trong công việc giảng dạy. Nếu cập nhật tình hình KTXH mà gọi là sử dụng chất xám thì trẻ con nó cũng làm giáo sư đại học được. Cập nhật thông tin mới chỉ là bước thứ nhất, trích xuất/sản xuất thông tin từ đó ra mới được gọi là sử dụng chất xám. Tôi thừa nhận hầu hết giảng viên đại học làm được việc (trích xuất thông tin) này, nhưng họ ăn chặn tiền của sinh viên là thực trạng phổ biến.

*Sau cùng* bạn có thể cho rằng tôi thiếu lịch sự, post trên tôi mới nói bạn bại não thôi, nhưng giờ thì không những là bại não (vì ko có khả năng suy nghĩ mạch lạc, lẫn lộn scope thảo luận một vấn đề xã hội và một vấn đề cá nhân) mà còn là ngụy quân tử (vì miệng thì lẩm bẩm nam-mô, tim thì chứa đựng một bồ dao găm - còn gọi là khẩu phật tâm xà :-" )
  9. beoU.kr

Ông bác sĩ có thể cầm dao mổ nhưng không thể chế tạo ra dao mổ, không thể chế tạo ra chỉ khâu, thuốc men, không thể xây dựng được nhà cửa bệnh xá ...
    --
    Bác sĩ cũng là một nghề như nhiều nghề khác, cũng phải được đào tạo thì mới làm việc được. Không có lý do gì mà họ có quyền đòi hỏi lương cao hơn những ngành nghề khác.

Lý do duy nhất là: họ được đặt vào vị trí có thể làm việc đó mà không/hoặc ít sợ bị trừng phạt.

* Nếu họ thấy thấp thì ngay từ đầu sao không chọn một ngành nghề mà họ cho là phù hợp và kiếm nhiều tiền với họ? Chẳng qua là sự toan tính hèn mạt mà thôi.
  10. ngungu20

ngungu20 Thành viên mới

=D>=))

=))=)) Chết cười với nhà ông bác này ..càng nói càng nhảm , càng nói càng thấy ông bác đôi co < Nghe cái tít là biết ý đồ của ông bác rồi , đang vào hóng hớt xem ông bác phản biện thế nào mà thất vọng quá ,, sao lại có cái nhìn thiển cận đến thế , có lẽ bức xúc vì mấy ngành này có nhiều tiêu cực , thôi thì cũng thông cảm
    Nghê giáo viên họ không dùng chất xám trong công việc , Hay , họ chỉ chuyền đạt lại nhưng gì họ bỏ chất xám và thời gian của nhưng năm trước kia cho bọn trẻ thôi , những giáo viên giỏi họ vẫn học tập hàng ngày
    Nghê công nhân là một nghề an toàn , nếu mà họ thực hiện đúng nội quy an toàn lao động
    Nghê công an là nghề giữ gìn an ninh xa hội , trực tiếp đấu tranh với tội phạm - Nguy hiểm
    Đang phân tích trên góc độ nghề nghiệp bác không nên đem các tiêu cực của nghành nghề vào đây để tranh luận nhé
    Còn khi bác nói về tiêu cực - thì ngừoi khác cũng có thể đưa ra nhưng điển hình tốt để phản biện