1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các pác đánh giá hộ em ai hát bài này hay ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi diskuloz, 02/07/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. diskuloz

diskuloz Thành viên rất tích cực

2. -ufb-

-ufb- Thành viên rất tích cực

Xét về kĩ thuật thì 2 chị này một chín một mưới, đều rất bài bản. Nhưng về độ "hoạ mi" thì Khánh Linh mới là hoạ mi đích thực. Hiếm người hát lại các bài hit của các diva một thời mà vẫn thành công và có bản sắc riêng như Khánh Linh.
  3. diskuloz

diskuloz Thành viên rất tích cực

Em muốn đưa bài hát này vào playlist để về khuya nghe ngủ . Em nghe 2 cô này này hát trên 10 lần mà không biết phải chọn ai . Khi nghe HN hát cứ giống như là lời ai oán từ nổi buồn của một người con gái vang lên để mọi người phải ngẫn ngơ dừng lại để lắng nghe từ nồi buồn của người con gái ấy . Còn khi nghe KL hát cứ như là KL đặt bài hát đó vào nổi buồn của người nghe như là nổi buồn của họ . Sau cùng em cũng chả biết bài hát đó là nổi buồn của em hay là nổi buồn của người con gái nào đó hic hic . Đúng như pác nhận xét quả thật độ kĩ của 2 cô này thì 9-10 và chưa bao giờ em nghe một bài hát được 2 ca sĩ hát mà không thể xác đinh ai hát hay hơn kể cả lựa chọn bằng cảm xúc
  4. ULIULI

ULIULI Thành viên rất tích cực

Tớ hơi ngạc nhiên khi bạn nói "Khánh Linh hát hay không kém Hồng Nhung". Vì vốn dĩ bài này tớ chưa bao giờ cho là hợp với Hồng Nhung, giọng Hồng Nhung không phải là giọng nữ cao, cả bài cứ chìm vào nốt trầm. Nếu xét trong danh sách những người hát bài này thì thành hit đầu tiên là nghệ sĩ Lê Dung. Tớ nhớ ngày xưa tớ nghe Lê Dung hát bài này mãi không biết chán. Sau này tớ thấy chỉ có Khánh Linh đủ sức hát những nốt cao giống Lê Dung, nhưng về độ "đau khổ" thì thua.
  5. bhv_binhminhmua

bhv_binhminhmua Thành viên rất tích cực

Hồng Nhung hát hay tuyệt chứ ạ! Nhớ năm ngoái mình tí tởn đi nghe Luala concert, bon chen đc đứng ngay sau Hồng Nhung chỉ cách có mấy bước chân. Trời ơi, được chứng kiến chị ấy hát "Thiên Thai" của Văn Cao, hay điên đảo rợn người luôn ạ ^__^
  6. ULIULI

ULIULI Thành viên rất tích cực

Thì đó là do cảm nhận của mỗi người mà. Tớ thì thấy bài này có mấy đoạn "hà ha ha ha há" giả tiếng họa mi ấy là Lê Dung làm hay tuyệt. Chỉ có những người học opera lâu năm mới có khả năng làm những nốt đó tuyệt vời như thế. Chuyên ngành học của ca sĩ Khánh Linh ở nhạc viện cũng là opera, nhưng hay đi hát nhạc nhẹ, nhạc semi classic. Còn Hồng Nhung thì không có căn bản đó nên bài hát cắt bỏ hẳn đoạn giả tiếng họa mi kia. Tớ vốn cẩn thận nên ở bài trước không dám chê Hồng Nhung hát dở, cô ấy có thể hát rất nhiều bài hay, nhưng bài này có đoạn vừa rồi tớ nói là chiếm giá trị lớn của bài hát đó thì Hồng Nhung không làm được, tức là loại giọng không hợp với bài này. Do đó cô ấy dồn hết tâm sức vào những đoạn nốt trầm. Tuy những đoạn đó hay nhưng nó không phải là đỉnh cao của bài hát. Giống như xem Phantom of Opera, nghe cả đoạn dài trước đó chỉ để rình đoạn Sarah Brightman lên cao bất tận ở những nốt cuối cùng. Hôm trước xem The Voice, một điều tớ thấy đáng khen ngợi Hồng Nhung là chị ấy đã dàn dựng tiết mục này có đoạn giả tiếng họa mi như version của Lê Dung để tạo đất cho Khánh Ly (thí sinh, tớ nhớ tên ko biết có đúng không) thể hiện khá là tốt.
  7. traveltour

traveltour Thành viên mới

Bài "Họa My hét trong mưa" mình cũng thích version Lê Dung, mà thực ra lần đầu tiên mình nghe bài này là qua tiếng hát Lê Dung (năm chín mấy đó).
    Một số bài mình được nghe lần đầu qua giọng hát Lê Dung và từ đó vẫn ấn tượng với giọng hát Lê Dung hơn những ca sỹ thế hệ sau thể hiện, ví dụ: Thiên thai, Người Hà Nội, Bài ca hy vọng, Chiếc lá cuối cùng,....
  8. bhv_binhminhmua

Lê Dung nghe đồn ngày xưa cặp bồ với một ông kém 10 tuổi. Hai người yêu nhau tha thiết. Xong cuối cùng mẹ ông ấy phải đến nhà Lê Dung xin tha cho con trai.
  9. k_ngan124

k_ngan124 Thành viên rất tích cực

BMM : Hồi đó ô ấy có vợ chưa ? Hồi đó LD có chồng chưa ? Nếu chưa thì chỉ là họ yêu nhau, ko vi phạm luân thường đạo đức gì , ko gọi cặp bồ mà chỉ gọi là yêu nhau nhưng xã hội ko chấp nhận cái ty đó. Thế thôi

Với nghệ sĩ, ko nên quan tâm những gì ngoài những gì họ cống hiến cho nghệ thuật. Chuyện cá nhân họ, đời tư của họ mình nghĩ ko liên quan tới chuyện đang nói tới ở đây. Nhỉ,
  10. bhv_binhminhmua

Bạn ạ, đấy chỉ là một dòng cm gây cười ý nhị rất nhỏ thôi, nối tiếp ý post kia nhưng chắc bạn đã không hiểu mình. Còn LD lúc đấy có chồng chưa hay cả đời LD có chồng bao giờ ko thì mình ko rõ, chỉ nghe đồn vậy thôi.