1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các quán bánh mì (pa tê trứng) ngon ở Hà Nội ^^

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi ongxabeo, 28/07/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ongxabeo

ongxabeo Thành viên mới

Các quán bánh mì (pa tê trứng) ngon ở Hà Nội ^^

Các quán chuyên bán bánh mì pa tê trứng và thành danh nhờ món này ở Hà Nội không có nhiều, có thể nói là đếm trên đầu ngón tay. Quán bánh mì Phúc là một trong số đó...

Mấy hôm nay thời tiết đã bớt oi ả hơn, thậm chí buổi tối còn hơi se lạnh nên đã có thể đi ăn món bánh mì pa tê trứng được (nếu nắng quá thì rất khó ăn mấy món đồ khô)... Vào quán bánh mì Phúc ở Yết Kiêu, gọi một suất pa tê trứng...

Món ăn này khá đơn giản, chỉ có một quả trứng chiên và một lát pa tê bằng nửa bàn tay. Cùng với một cốc sữa đậu nành, vậy là ta đã có một bữa ăn đủ chất và nhẹ nhàng.

Pa tê của quán bánh mì Phúc làm cũng tạm được, tuy nhiên thiếu đi vị tươi ngon của thịt tươi băm nhuyễn hấp cách thủy. Do quán khá đông khách nên pa tê thường được làm thành từng tảng và cho vào tủ đông lạnh, khi nào dùng đến thì lấy ra và cắt lát như thế này...

Tuy nhiên, quán này nằm ở phố Yết Kiêu nên khá thuận tiện và cũng là một địa chỉ quen thuộc ở Hà Nội.
  2. zixia

zixia Thành viên mới

Hồi trc nhà em ở ngay gần hàng này nên ăn nhiều lắm. Giời nóng ko nhớ chứ giời lạnh thì cứ chiều chiều xẩm tối, thể nào nhà em cũng phải mỗi người cầm tay nửa cái phết nhân patê để ăn lót dạ. Công nhận là ngon .
    Nhưng em cũng kể với các bác một sự thật rằng đó là chuyện xưa như diễm rồi. Nhờ ưu điểm nhà ở gần nhau, đi chung một chợ nên sau khi mẹ em lỡ làng chạy ra chợ muộn và phát hiện hàng này cứ nhè lúc chợ tàn cuộc vắng vẻ là chạy ra mua đống gan ế nhìn rõ bị sán về làm patê thì mẹ em đã bắt em giã từ món ngon một thuở.
    Nay nhà em đã chuyển đi khá lâu, ko còn đi chung chợ với hàng bánh mỳ Phúc nên ko còn cơ hội đc gặp người ta đi mua gan sán về làm patê cho thực khách nữa. Nhưng liệu có phải là giờ đây chẳng còn có một ai bắt gặp đc cảnh ấy ko thì em cũng chịu. Cá nhân em thì cứ khuyến cáo các bác ăn uống lựa chọn cẩn thận. Chứ thật ra, em nhớ lại, em cũng thấy thèm
  3. DangShine

DangShine Thành viên mới

em thấy sinh viên toàn ăn ở quán ông Già chỗ ngay bể bơi BK ý. ăn ngon gớm ý chứ.
  4. ongxabeo

ongxabeo Thành viên mới

Nói chung đã xác định ăn quán vỉa hè hoặc quán bình dân thì mình phải khuất mắt trông coi thôi, bác ạ. Hồi trước người ta còn đồn pa tê có cả thịt chuột cơ, làm em cũng ghê nhưng rồi vẫn cứ ăn.
    Nói chung chả biết dư lào mà lần. Nếu xác định bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm thì chỉ có cách mua đồ ở siêu thị và tự nấu ở nhà thôi ^^ (mà cả hai cái đó em đều chịu)
  5. Baby_Made_Cotton

Baby_Made_Cotton Thành viên mới

Em ghét ăn bánh mỳ Phúc thế ko biết, chẳng hiểu sao lại đông, thái độ phục vụ của nhân viên láo lếu mà ăn thì cũng bình thường,
    Em hay ăn trên đình ngang, buổi sáng và buổi chiều là hai người bán khác nhau, nhưng bánh mỳ ốp la, hay ốp lết ở đó cũng đều ngon, mỗi tội ở đó ko có chỗ ngồi, buổi trưa đi ăn phải hôm trời nắng thì cũng phát rồ
    * Còn 1 chỗ nữa ngày xưa em đi học hay ăn trong 1 cái ngõ ở phố Thái Thịnh, lâu ko đi tự nhiên quên mất tên, ở đó patê ngon mà giá cũng rẻ
  6. Kaza

Kaza Thành viên mới

Thành viên ongxabeo chú ý rằng k phải mọi món ăn bạn thích đều mở 1 2pic như thế này , những thứ kiểu như thế này nên viết vào 2pic về quán ăn HN
    Ngoài ra gọi là pate trứng ngon tại HN thì Phúc chưa có tuổi , thua bánh mì Thái Thịnh và Hoè Nhai nhiều lắm
    Chúc bạn đi ăn được nhiều hơn
    Closed
  7. Kaza

Kaza Thành viên mới

Khoá topic với lý do:
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa