1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các thắc mắc liên quan đến TÂM LÝ

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi dumb, 23/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lemd

lemd Thành viên mới

Chiaki chưa trải qua đừng phán bừa nhé
    Thực sự thì theo một nghĩa nào đó, bạn chính là trung tâm của vũ trụ chiaki ạ. Bạn thử hình dung thế này, tất cả những điều bạn nhìn thấy, nghe thấy, cảm nhận, suy nghĩ, hành động đều diễn ra trước mắt bạn. Nó diễn ra liên tục và được bạn cảm nhận, trong khi không chạy đuổi theo nó, cho nên nó giống như một bộ phim lướt qua trước mặt vậy. Tại sao không chạy theo nó, vì bạn dừng lại và quan sát nó. Tất cả, cảm xúc, hành động, suy nghĩ, cảm giác cũng đều được quan sát

Đừng nghe theo lời nói bên ngoài, cho rằng mình là cơ thể này, con người này, mà hãy cứ để tất cả cảnh vật lướt qua trước mắt. Như vậy bạn sẽ hoài nghi ý nghĩa của cái chết bởi vì cái khái niệm sự tồn tại với bạn trở nên khác hẳn. Bạn sẽ thấy cái gì đáng tin hơn, những suy luận khoa học từ bên ngoài hay cảm nhận của chính bản thân, cái nào đáng tin hơn? Đây không phải là ảo tưởng, bởi vì nó là một sự nhận biết trực tiếp sự thiếu vắng của những quan niệm thông thường. Mọi khi, bạn cho rằng tôi hành động, tôi nhìn, tôi suy nghĩ, nhưng lúc này, bạn thấy hành động là hành động, suy nghĩ là suy nghĩ, cảm nhận là cảm nhận, và chỉ đơn giản là thế thôi, không có cái tôi nào ở đó cả, hay không có quan niệm về cái tôi nào ở đó cả. Vì thế bạn hoài nghi về cái chết, khi những đối tượng trên bộ phim kia biến mất, chúng không có tôi ở đó, nhưng còn tôi là cái gì, tôi tồn tại như thế nào?
    Bình thường bạn cho rằng có người này người kia, mọi người, xã hội, nhưng ở đây, bạn biết rõ những người bạn gặp chỉ là những hình ảnh lướt qua, nó chỉ đơn giản là hình ảnh, âm thanh, cảm giác, vậy thôi. Còn bạn cho rằng đó là một con người, có người này, có người kia, đó là ảo tưởng. Giống như trong mơ vậy, những người mình gặp đều chỉ đơn thuần là hình ảnh, âm thanh, nhưng bạn cho rằng đó là người thật. Khi bạn biết đó chỉ là hình ảnh (tại sao lại biết vậy, vì đơn giản đó chỉ là hình ảnh) thì bạn sẽ thấy mình là trung tâm của mọi thứ, không còn ai nữa, bởi vì tất cả đều chỉ là hình ảnh, âm thanh, hoặc cảm nhận. Điều này không có nghĩa là phủ nhận thế giới bên ngoài, mà chỉ là trả về đúng tính chất của mọi vật. Hình ảnh chủ quan chỉ là hình ảnh chủ quan, không phải con người, còn con người thật và thế giới thế nào, ở đây không bàn. Bây giờ chỉ còn một mình bạn đơn độc quan sát cả thế giới (mà mình nhận thấy). Từ đó có thể phát sinh một số quan điểm khác, chẳng hạn, bạn đặc biệt,..
    Tôi cũng không biết nói thế nào để chiaki hiểu, xuất phát ở đây không phải là cảm giác mình tồn tại vĩnh cửu, mà là hiểu hơn về sự tồn tại trong giây phút này, từ đó hoài nghi ý nghĩa của cái chết (dù chưa trải qua) Những điều chiaki nói thiên về suy nghĩ, suy luận, lí trí nhiều hơn, kể cả các cảm giác của bạn, nó cũng xuất phát từ quan điểm của bạn. Trong khi cảm giác này có thể diễn đạt một cách khác, là sự cảm nhận trực tiếp sự vắng mặt của một số cảm giác. Gọi nó là một cảm giác, là để dễ nói chuyện. Có thể bạn hình dung cảm giác này qua một số từ ngữ, trung tâm vũ trụ,.. nhưng đó là một nỗ lực sử dụng ngôn ngữ của tác giả để miêu tả, không có ý nghĩa quan trọng lắm đâu. Bên cạnh đó có thể một số tưởng tượng cũng sẽ được xây dựng thêm
    Thật sự thì bạn biết gì về vũ trụ, tại sao bạn lại cho rằng mình là một phần của vũ trụ? Có phải bạn được học như vậy, được nghe như vậy, suy luận như vậy? Nhưng điều đó có chắc chắn hay chỉ là một niềm tin không được kiểm chứng? Tất cả thế giới này, chỉ được cảm nhận qua đôi mắt và cảm giác của bạn, chấm hết. Ngoài ra không còn gì khác nữa, bạn thử nghĩ mà xem, bất cứ cái gì đều chỉ được cảm nhận qua cặp mắt chủ quan của bạn.
  2. tvl1981

tvl1981 Thành viên mới

Mình thật không ngờ anh Lemd không những hiểu rõ vấn đề này mà còn có cách lý giải rất chính xác. Bây giờ mình đã cản thấy clear hơn và biết rằng không chỉ một mình mình cảm nhận được cảm giác này.
    Mình xin hỏi anh Lemd và các bạn rằng : Vậy nếu như mình chết, cái ánh nhìn này, cảm nhận này, quan sát này có còn nữa hay không? Hay là nó vĩnh viễn biến mất, tối đen mãi mãi. Và mình chỉ vô tình là một cái mốc trên con đường mà thế giới đi ngang? Nhưng mà sự vô tình trùng hợp này rất khó xảy ra, vậy chứng tỏ là có linh hồn, và có đầu thai? Nói cách khác là sau khi bạn chết bạn có cảm nhận được nữa không với chính cái Tôi này của bạn? Nếu câu trả lời là không, vậy thì trước khi bạn sinh ra, cảm nhận này (của chính cái tôi của bạn) có tồn tại không? Hay bạn chỉ may mắn có được nó ở cuộc sống này, ở thời điểm này mà thôi (điều này rất khó). Tất cả những điều này làm cho mình tin rằng có sự chuyển tiếp của cảm nhận, nói cách khác là có đầu thai (tất nhiên là chỉ với cảm nhận, với cái tôi của mình thôi), còn với những người khác (những vai phụ trong bộ phim) thì mình ko biết .
    Vote cho anh Lemd 5* nhé .
  3. vaivat

vaivat Thành viên mới

Các bác bàn về tâm lý rất hay nhưng em nghĩ hiểu về đại não mà làm gì nếu vẫn để nó điều khiển mình. Hiểu về tâm lý để làm gì nếu vẫn chỉ đi theo những cảm xúc thông thường. Vấn đề là: cái gì điều khiển tất cả những cảm xúc đó? cái gì có thể điều khiển đại não? Không biết co ai tin vào linh hồn không chứ em tin rằng vẫn có một lực lượng trong con người điều khiển tất cả những gì người ta nhìn thấy.
  4. truanang

truanang Thành viên mới

Bạn nói như người trên trời rơi xuống ý nhỉ .
  5. lemd

lemd Thành viên mới

Hồi trước tôi cũng thắc mắc y như vậy, khi mình chết đi, cái ánh nhìn này, cái cảm nhận này, có còn nữa không, y hệt bạn như hiện giờ vậy luôn.. Tôi hiểu cảm giác đó, rất khó nói diễn đạt, và tôi mong muốn một câu trả lời đến tận cùng, nhưng chẳng ai trả lời cho tôi cả.
    Tôi chỉ là tình cờ có mặt trên cuộc đời sao? Như vậy tôi có thể là một người khác không, tức là không phải tôi sinh ra, mà có thể là một người khác thế chỗ tôi, bởi sự ngẫu nhiên chẳng có một ưu ái nào cho sự tồn tại của tôi. Khi đó sẽ thế nào? Nếu không phải tôi sinh ra, mà là một người khác thì sao? Tại sao lại là tôi, tại sao người khác lại không phải là tôi, sao tôi không phải là người khác, họ cảm nhận thế nào, có giống tôi không, tại sao tôi chỉ cảm nhận cảm giác của mình mà không phải cảm giác của người khác? Trước khi tôi sinh ra và sau khi tôi chết, có ai cảm nhận không, cảm nhận thế nào. Bởi vì nếu tôi chỉ là một hiện tượng, vậy hiện tượng đó phải bình đẳng, tức là diễn ra không thiên vị khi không có tôi. Hay chỉ là tối đen, vĩnh viễn biến mất. Một cái gì đó vô nghĩa, không tồn tại, không thể diễn đạt được.. sẽ ra đi, chỉ thế thôi sao, sẽ mãi mãi ra đi? Tôi không quan tâm đến các vai phụ khác trong bộ phim, tôi chỉ cần câu trả lời
    Đến giờ tôi vẫn chưa có câu trả lời rõ ràng và cũng chưa thấy có câu trả lời rõ ràng Nhưng tôi tin vào sự chuyển tiếp giống bác.
    Tôi cho rằng phải có câu trả lời, vì đó là một sự thật. Nhưng tôi cho rằng cách thức để trả lời phải đi đường vòng, tức là phải tiếp cận theo một hướng khác. Đến giờ vẫn đang đi tìm câu trả lời
  6. truanang

truanang Thành viên mới

Ngộ nhỉ ! Trua nang thì nhiều lúc có cảm giác mình và cơ thể mình là 2 con người vậy . Tâm mình thấy lạnh nhưng cơ thể thì ấm áp , cơ thể sợ nhưng tâm ko sợ , cơ thể buồn nhưng tâm ko buồn . Có phải chăng là 2 con người khác nhau cùng tồn tại nhỉ . Chỉ duy có ý thức là đứng ở phía trên để quan sát mọi thứ đang diễn ra mà thôi . Vậy ai là người quyết định sau cùng ?
  7. lemd

lemd Thành viên mới

Không có ai là người quyết định sau cùng, tất cả là do nhân quả. Một quyết định được quyết định vì có những nguyên nhân của nó, thói quen, sở thích, hoàn cảnh, suy nghĩ,..
    Nói về cái tôi là nói về cái khác
  8. lemd

lemd Thành viên mới

Có một trò chơi nhỏ thế này
    Hãy nhắm mắt lại, bạn sẽ thấy một màu đen. Hãy nhìn kĩ vào màu đen đó, bạn sẽ thấy nó không thật sự là đen tuyệt đối, mà có những thay đổi rất nhỏ. Hãy nhìn kĩ điều đó. Xong rồi hãy lắc lư đầu quay trái phải liên tục, chậm trong khi vẫn nhắm mắt và tập trung nhìn vào màu đen. Hãy xem có phải là đầu bạn đang di chuyển không?
  9. otcay_sp83

otcay_sp83 Thành viên mới

Vừa mới thử xong , chả thấy gì cả , he he
  10. oOGoogleOo

oOGoogleOo Thành viên mới

Cho em hỏi,người ta nói nếu hai cục nam châm trái dấu đặt gần nhau sẽ đẩy nhau,vậy hai người có cùng tính cách thường hay xích mích với nhau,điều này đúng ?vậy nếu em thấy một người nào đó ko hợp cạ với mình có phải "có điều gì đó" giữa hai người "cùng dấu ko?"??Bác nào có kinh nghiệm trả lời em nhá.Đừng trả lời "Đúng or sai"nhé các bác tội em
    P/s"em có nick khác trên 4rum nhưng e đợi mod kiểm duyệt trong vô vọng quá nên dùng nick này..