1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các thắc mắc nhỏ về tiếng Anh: dịch, từ, ngữ pháp... (phần 2)

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi alexanderthegreat, 30/08/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. VoCuc

VoCuc Thành viên mới

Các bạn cho mình hỏi : " Forty-meter-long cracks are also seen on the bank, he said, adding all families in the threatened area have been evacuated to temporary shelters". Câu này về ngữ pháp có đúng ko vây?. Tại sao ở vế thứ hai đã dùng adding mà theo sau lại là 1 câu hoàn chỉnh vậy? Nếu sai thì phải sửa thế nào cho đúng a?. Nhu thế này có được ko a?
    " Forty-meter-long cracks are also seen on the bank, he said, adding all families in the threatened area to be evacuated to temporary shelters". Thanks các bạn
  2. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

" Forty-meter-long cracks are also seen on the bank, " he said, adding " all families in the threatened area have been evacuated to temporary shelters".

adding đây là ông ấy nói thêm chứ không phải là nằm trong câu nói ấy..

Câu mà bác chỉnh lại thì sai ý rồi vì ông ta nói rằng các gia đình ấy đã được di tản đi tới chỗ tạm trú. Bác thì nói rằng các gia đình ấy sẽ được di tản .............
  3. huisno1

huisno1 Thành viên mới

Các bạn cho mình hỏi: cách chào tạm biệt của Tiếng Anh và Tiếng Việt khác nhau như thế nào không nhỉ? Cùng bàn luận cho vui. Mình mới có cái assignment này, khá là hay đấy chứ?
  4. leminhlong

leminhlong Thành viên mới

Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman";} [FONT=&quot]Hi cả nhà! mình có 1 đứa em đang theo học tại TVN Center, mình đã đến tham khảo qua thấy cơ sở vật chất và giảng viên ở đây khá là ok. Thằng em mình nó bảo học tại đây sẽ cam kết đầu ra nếu ko đạt được kết quả như mong muốn sẽ được học thêm 1 khóa học bổ sung FREE. Hiện tại ở đây đang có chương trình giảm 60% học phí. Ngoài ra, mình muốn tìm thêm 4 bạn học cùng để được giảm thêm 10% học phí nữa. Bạn nào cảm thấy ok call mình ngay nhé : Sdt 01658210911, nick yahoo: zizou_ml1988[/FONT]
    [FONT=&quot]Website của trung Tâm cho bạn nào lười tìm hiểu: tvneducation.com[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
  5. yongfu

yongfu Thành viên quen thuộc

[
    S + [(RELATIVE PRONOUN) + S +V + to V] + V + ..., and V + O.

Nói cách khác, câu trên là câu ghép của 1 câu phức và 1 câu đơn.
  6. yongfu

"Forty-meter-long cracks are also seen on the bank, he said, adding all families in the threatened area have been evacuated to temporary shelters"

Hãy tưởng tượng:

"Forty-meter-long cracks are also seen on the bank, he said, adding (THAT) all families in the threatened area have been evacuated to temporary shelters"

Có chữ THAT thì xem ra đơn giản hơn chút đỉnh.
  7. peace_157

peace_157 Thành viên mới

mình bắt đầu nghỉ hẻ từ ngày 1/7-1/8,thế nên mình muốn xuống thành phố học 1 tháng hè tiếng anh. mình không biết xin trung tâm tiếng anh nào. các bạn có biết ở đâu học đuợc không ?
  8. VoCuc

VoCuc Thành viên mới

Thanks bạn nhiều \:D/, hic, đúng là mình không nghĩ ra. tại cách hành văn của TA và TV khác nhau nhiều quá, mình thì lại hiểu TA theo cách hiểu TV, :-ss.
  9. VoCuc

VoCuc Thành viên mới

Các bạn (và tphat2009) cho mình hỏi câu này với " Community feedback has an important part to play in helping HN protect its many ponds from encroaching urbanisation ". Mình thắc mắc cách dùng từ "encroach" ở đây, vì encroach là nội động từ và luôn đi kèm với giới từ thì tại sao dùng urbanisation theo sau nó trực tiếp được.
    Liệu có thể dùng là ... protect its many ponds from the encroachment of urbanisation " ko?. Thanks các bạn.
  10. yongfu

Mình thích cách này.

Không biết cách kia có đúng không?