1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các vấn đề liên quan đến luật pháp, download, GEZ, bản quyền và vân vân

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi Aliencc, 19/05/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thấy mọi người dạo này hỏi vụ tivi GEZ nhiều quá nên em mạn phép lập topic này nhé, em cũng chỉ nói kinh nghiệm bản thân thôi chứ ko thông hiểu luật pháp gì, mời các bác hiểu nhiều biết rộng vào chém tiếp nhé:D

1) GEZ:
    @tipwin @trasuaomai: Về GEZ hay bản quyền tivi, radio: Bạn sẽ nhận được thư yêu cầu bạn đăng ký xem nhà có thiết bị viễn thông nào không, như tivi, radio, laptop cũng tính nhá. Nếu chỉ Radio thì là 5E 1 tháng, Tivi thì hơn 17E 1 tháng.
    Cái này thì chỉ có người Đức gương mẫu mới nộp thôi, mấy thằng sv người Đức mình quen cũng lờ tuốt:D
    Nói chung là: lờ lớ lơ. Người ta có thể gửi thư cho bạn bao nhiêu tùy thích, nhưng bạn không có trách nhiệm phải ở nhà để nhận thư(trừ khi đấy là thư của chính quyền). Cứ bảo là tao đi chơi mấy tháng:D Bác nào mà có lỡ đăng ký là nhà không có gì, rồi gửi lại cho nó rồi thì thôi vậy, nhưng theo em thì không nên điền cái đơn đấy, tại vì khi bác gửi lại rồi thì có thể nó sẽ để ý check xem nhà bác có thực sự trống vắng cô liêu thế không:D
    Bước tiếp theo là sẽ có người đến gõ cửa nhà hỏi han, các bác cứ chối tất là xong, và không cho ai vào nhà cả. Nếu người ta có dọa sẽ báo cảnh sát, cũng vô tư đi, cảnh sát cũng không có quyền vào phòng bác nếu ko có bằng chứng cụ thể, và cảnh sát cũng chả đến đâu mà. Cái này là do thằng Đức ở cùng Flur em hồi trước truyền lại.
    Bác nào mà cửa sổ phòng hướng ra những chỗ người ngoài có thể nhìn vào được, thì kiếm rèm hay cái gì đấy che lại là được. Cũng thằng Đức em quen đấy, cu cậu để cửa sổ mở tô hô, thế là lúc người ta đến hỏi cu cậu hãi quá khai là có tivi (mặc dù ng ta chưa biết). Xong rồi cậu khai là có Bafög (mặc dù không có:D Có Bafög thì miễn ko phải đóng), người ta bảo là 2 tháng sau sẽ quay lại để xem Nachweis, cuối cùng chả đến, thế là thoát:))
    Túm lại là cái vụ GEZ này các bác để ý tí là ok thôi.

2) Download:
    Tuyệt đối nói không với torrent, trung thành với mediafire và rapidshare:D Hoặc các bác down direct links từ trang của VN thôi. Các bác để ý là những hình thức down peer to peer(p2p), đôi khi cả xem đá bóng, xem các chương trình truyền hình... cũng có thể bị túm nhá. Cứ mấy trang của VN mà tương thôi.

3) Bản quyền phần mềm:
    Nói chung không nên để người khác biết nếu các bác dùng phần mềm lậu:D. Sinh viên bên này em thấy cũng khá thoải mái, dùng crack các kiểu ầm ầm, nhưng biết đâu được có thằng nào nó ghét mình:D Điện thoại máy tính các kiểu nếu muốn bán thì chuyển về trạng thái ban đầu, xóa sạch sẽ các thứ đi.
    Thêm phát nữa là hầu hết các trường đều có liên kết với Microsoft cho sinh viên down windows và một số thứ khác về miễn phí, nên các bác cũng ko phải dùng win lậu làm gì cả. Link đây:
    http://msdn.microsoft.com/de-de/academic/dd861349(en-us).aspx

4) Các Tarif, Gewinnspiel trên mạng:
    Đọc kỹ! Và chỉ ký của những trang nào nổi tiếng! Đừng tham rẻ, không rẻ đâu:D
    Chiêu trò của mấy cái Gewinnspiel thường như này: Quay thưởng Iphone/ Ipad hay cái gì đấy, KOSTENLOSE! Nhưng tít dưới màn hình lại đề 1 dòng bé tí: chỉ miễn phí 3 tháng đầu=))
    Em đã xem một chương trình truyền hình nói về cái này, và người ta cũng bảo luôn, luật pháp đứng về phía bạn. Khi các bác nhận được cái thư đòi tiền đầu tiên thì phải gửi lại ngay. Trong thư bao giờ cũng có mục phản đối. Em không nhớ tiếng Đức nhưng tiếng Việt thì nôm na như này: Các bác đánh dấu vào mục "tôi phản đối tất cả các điều trên", rồi ghi lý do là: Quy định về việc phải đóng tiền đã bị giấu đi/ thu nhỏ lại, tôi đã đăng ký mà hoàn toàn không được biết là phải đóng phí. Và sẽ không có thư nào gửi cho bác nữa.
    Đấy là Gewinnspiel, các bác chả phải ký cót gì. Còn hợp đồng điện thoại các kiểu thì phải ký rồi gửi cho nó mới có hiệu lực. Về Tarif điện thoại thì có muôn hình vạn trạng, có cái quy định 3 tháng không gọi gì thì sẽ mất thêm 5Eu 1 tháng, có cái quy định mỗi tháng phải dùng ít nhất 5Eu, có cái mới mở sim ra aktiv máy đã có kèm theo một đống Option mất tiền mà các bác phải để ý tắt đi.
    Túm lại là: Đọc kỹ và chỉ ký những trang đảm bảo.
    Nhân đây em có thể đưa cho các bác 2 trang:
    - logitel.de : trang này rất đảm bảo, nhanh gọn nhẹ, không kèm theo phí vớ vẩn gì, nói chung ko khác gì các bác ký thẳng với nhà mạng. Đang có cái gói rất rẻ là O2 Blue XS 10Eu 1 tháng, tặng kèm điện thoại trị giá khoảng 200Eu. Nếu các bác ký gói này thẳng của O2 thì cũng 10E 1 tháng mà không có điện thoại.
    - eteleon.de : trang này siêu rẻ, nhưng khá lằng nhằng. Ví dụ như có gói O2 Flatrate chỉ 2 Eu 1 tháng, hoặc ký Iphone 4 8GB tính tổng cộng ra có 330E. Trang này làm ăn nghiêm túc, nhưng các bác phải đọc kỹ hướng dẫn vì sẽ có rất nhiều phụ phí:D Hồi xưa em lỡ tay click 1 phát thế là mất toi 6 tháng mỗi tháng 5Eu:D

5) Bác nào trót lỡ bị sờ gáy:
    Nếu có giấy đòi tiền hay giấy phạt gì gửi về rồi thì phải liên lạc với ng ta ngay, tuyệt đối không được lờ đi sẽ ******** hình càng thêm nghiêm trọng. Các bác có thể lên trường xin ASta tư vấn. Là sinh viên nên thường sẽ được giảm nhẹ mức phạt, cuối cùng nữa là các bác có thể nhờ đến luật sư. Nói chung đã đến mức này thì kiểu gì cũng tiền mất tật mang rồi:D

Còn gì nữa mời các bác bổ sung thêm, viết đến đây rồi em cũng không còn biết là em đang viết gì nữa=))
    kunmapbeou thích bài này.
  2. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Chị Aliencc có vẻ kinh nghiệm xương máu đầy mình ở cái nước Đức này quá nhỉ :)
  3. Aliencc

Bác tha cho em T_T
    Cái vụ Gewinnspiel em dính rồi=)) mất 300Eu đấy:((
  4. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

thì vậy mới gọi là kinh nghiệm "xương máu", bị chúng nó chém rồi mới biết, giờ truyền lại kinh nghiệm cho người khác.
  5. characterboy

characterboy Thành viên mới

Em cảm ơn !! Em đang quân tấm đến vấn đề này. Ở Việt Crack các kiểu, torrent ầm ầm giờ sang kia phải biết để tránh mất tiền :D
    À mà chị ơi, Torrent mà chỉ down không up cũng tính hả chị!?
  6. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cái trò Gewinnspiel, bọn nhợn có trò hay lắm, chả biết từ đâu nó có thông tin của mình, rồi nó gửi cho mình kiểu :

kính chào ông xx,

ông đã tham gia .. chương trình thường niên của chúng tôi, ...xx euro/ tháng

Xin ông kiểm tra số tài khoản của mình đúng chưa..

Thông thường thì số bankleitzahl thì nó sẽ điền đúng, vì thành phố nào chả có chung, nhưng cái tên số tài khoản mình thì nó điền sai bét. Ko biết chữ, thích chơi ... nó sẽ buch tiền hàng tháng là khốn nạn.

Em nhớ có lần nó gửi cho em, em chả buồn soạn thư mới, mà viết tay thẳng lên cái mặt thư nó gửi cho em, rôi gửi lại bảo .. đừng có làm phiền tao.

...
    Về điện thoại, khi hết hạn hợp đồng hoặc mình kuen .. , nó có một bọn chuyên gọi thuyết phục, nghe ko ra, ậm à, ậm ờ .. không khéo thành ký hợp đồng online là bỏ mẹ. Tốt nhất với bọn này cứ : có gì, mày gửi cho tao qua post.

Ký hợp đồng với bọn debitel , phải đọc kỹ các khoản giá trị gia tăng ..., ko nó cứ tính tiền ,.., em nhớ có lần em kuen rồi mà nó ... còn buch tiên em, làm em phải gửi thư mắng nó .. và đòi lại 3.2 eu + 55cent tiền em phải gửi thư :))

Thường các bác làm kuen bất kỳ một thứ gì, mà các bác chưa nhận được xác nhận thì phải hiểu có thể cái mình kuen chưa có hiệu lực đâu.

Chư ký của mình ở đức là rất quan trọng, nên đừng có ký bậy...

Về crack phần mềm việt nam thuộc loại vater ... rồi.. cần gì dại mà tìm ở đâu, tìm ở vn cũng dùng thả phanh

về dạng torrent hay p2p..., download thực ra cũng là upload... nên tốt nhất tránh cho lành, mà tốt nhất tránh dính vào những cái gì .de cho nó nhẹ nhàng.

Về bảo hiểm, bác nào kuen rồi, và chuyển dùng privat, nhưng khi đi làm, bọn bảo hiểm cũ tk hay aok nó vẫn gửi thẻ cho mình, có lẽ vì công ty đăng ký...sau đó vài tháng nó mới gửi thư bảo mình đang ký, nó gửi vài bận .... nếu chả đăng ký .. nó mới gửi thư nhắc nhở .., bảo hiểm của mày đã lên tới từng này rồi .. thanh toán cho tao...

Trong trường hợp này bác nào trốn bảo hiểm là chết, các bác phải có ít nhất phải có một cái bảo hiểm prvat dạng có như ko cũng được .... Thế nên bác nào kuen bảo hiểm nhà nước, thì cũng đừng trốn bảo hiểm , mà phải luôn thủ một cái bảo hiểm ..lận lưng..

( em bị tk một cú, cứ ngỡ nó gửi thẻ cho mình, thì dùng thả phanh, may mà mới chỉ đi khám 1 lần...bị hơn 100 eu, mà thông báo bảo hiểm là em đang nợ .. bảo hiềm gần 1k, nên em chọn phương án xù bảo hiểm ,... và rút tiền túi trả 100 eu .. )

kunmapbeou thích bài này.
  7. tipwin

tipwin Thành viên mới

100% danke :D
  8. trasuaomai

trasuaomai Thành viên tích cực

Cảm ơn bác Aliencc đã lập ra topic này. Về bọn GEZ các bác có nghĩ bọn nó gửi nhiều lần mình không trả lời, có khi nào bọn nó gửi thêm cái thư bảo đảm (Einschreiben) bắt phải kí nhận, thì không thể nào chối là không nhận được thư của bọn nó không?
  9. April15

April15 Thành viên tích cực

cái vụ download, coi đá banh online mà cũng bị chộp á ? ôi thế thì cả tháng em coi đá banh kiểu thế thì chết rồi ~_~
  10. Aliencc

@trasuaomai Chắc ko đến mức ấy đâu, nhưng nếu nó gửi thật thì 1 là bạn ko nhận (ai cấm bạn từ chối nhận nào:D), 2 là nhận rồi lờ tiếp(bạn cũng ko có nghĩa vụ trả lời:D) còn cuối cùng thì gửi cái Anmeldung lại cho nó:P, cũng tùy vào mức độ đe dọa trong thư nó gửi nữa:)) Bạn cứ chống chế bảo là tiếng tao chưa tốt, tưởng là thư quảng cáo vớ vẩn:D
    Thường thì ko có Einschreiben đâu mà ng ta sẽ đến tận nhà:D
    @April15 Em vẫn thấy mọi người xem, kiểu gì thì em ko biết:D Nhưng bác nên hạn chế tất cả các thể loại peer to peer vì kiểu này thông tin cá nhân của bác rất dễ bị track ra:D
    Em thì toàn vtc.vn=)) giật quá thì ới thằng bạn ở nhà bật wc lên cho xem, còn tốt chán=))