1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các vấn đề liên quan đến luật pháp, download, GEZ, bản quyền và vân vân

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi Aliencc, 19/05/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. constfang

constfang Thành viên quen thuộc

Em có thể tham khảo thêm ở đây: http://www.toytowngermany.com/lofi/index.php/t324660.html
    Nói tóm lại là trong trường hợp xấu nhất thì nó cũng chỉ có thể trừ trực tiếp vào tài khoản của em ở Đức, nếu tài khoản ko đủ tiền thì nó sẽ đóng băng tài khoản, deposit thì được nhưng ko withdraw được, đến khi deposit đủ khoảng đó thì nó sẽ thả, nhưng đợi đến lúc đó thì chi phí phải đóng sẽ cao hơn nếu em tự nguyện đóng là khoảng hơn 100eu. Tuy nhiên đó là trường hợp xấu nhất, vì còn nhiều vấn đề:
    1. Nó phải chứng minh được là em đã nhận được thư và đã mở ra đọc, thường nó làm bằng cách dụ cho em respond (gửi thư lại cho nó), nếu trước giờ em chưa từng respond thì hiếm có khả năng nó làm gì được.
    2. Ngay cả khi nó biết em là ai rồi, nó vẫn phải tìm được tài khoảng ngân hàng của em là gì để nó báo với Finanzamt làm cái việc Vollstreckungserinnerung (trừ trực tiếp vào tài khoản như đã nói ở trên). Thông tin này nhiều người đồn đoán nó rút từ Schufa (tổ chức đánh giá tín dụng) nhưng nhiều người ko dùng dịch vụ này hoặc ngân hàng người đó dùng ko dùng dịch vụ này thì bọn nó sẽ ko lấy số account được.
    3. Khi Vollstreckungserinnerung thất bại thì bước tiếp theo chỉ có thể là kiện, trường hợp này chưa thấy bao giờ, và cũng chắc chắn chưa có ai vào tù vì cái này ko phải án... hình sự. và cũng hiếm khi bọn này kiện vì số người không thèm đóng khá đông, trừ khi bọn nó nổi hứng làm vài án điểm để răn đe.
    Wuming12duongminhhanh thích bài này.
  2. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nó tra theo Anmeldung của các bác ở đâu, như em không còn ở Đức nữa mà nó còn gửi thư về chỗ an ngày xưa.
  3. duongminhhanh

duongminhhanh Thành viên tích cực

interessant... em cũng không dám chắc là có dám bỏ mặc nó không :D Hơn nữa ngu quá, em sau khi chuyển nhà, anmelden vào nơi mới em cầm cái anmeldung tung tăng đi ra sửa địa chỉ ở ngân hàng... nếu bọn nó truy bank account chắc tìm ra ngay... biết thế không đổi địa chỉ haizzz
  4. Aliencc

trừ khi bác cho nó số ngân hàng, còn không nó tra ra tài khoản bác kiểu gì, mà có tra ra thì cũng không có thằng nào được quyền rút.
  5. lifesucks

lifesucks Thành viên rất tích cực

Mình muốn hỏi một vấn đề liên quan đến luật pháp.

Mình có kế hoạch sang Đức học master tiếng Anh nhưng vẫn muốn dành thời gian hàng ngày học thêm tiếng Đức (do sở thích cá nhân).

Hiện tại mình đã download rất nhiều ebook học tiếng Đức đủ thể loại: sách nghe, sách bài tập luyện ngữ pháp, bài test... của đủ trình độ. Để làm bài, mình phải in ra khá nhiều.

Mình biết Đức rất chặt chẽ vấn đề bản quyền. Vậy có thể mang một ít sách photo này sang đó ko? Nếu nhiều khả năng bị bắt tại sân bay thì thôi, còn nếu được, mình vẫn muốn mang sang để đỡ phải mua nhiều. Nếu mang đc thì nên để hành lí kí gửi hay xách tay?
  6. Kris93

Kris93 Thành viên tích cực

úi, mang vô tư, kí gửi thôi, xách tay thì năng chết :D
    lifesucks thích bài này.
  7. constfang

constfang Thành viên quen thuộc

Nếu tư vấn theo kinh nghiệm riêng và common sense thì: cứ xõa đi em, bọn nó chẳng rảnh mà đi enforce cò con đâu. Nhưng mà cũng nên cẩn thận, anh từng nghe một truyền thuyết rằng có một anh bán máy tính trên ebay, lúc gửi đi máy vẫn cài win lậu, thằng nhận thấy thế đem ra hù sẽ tố với Microsoft và anh này phải xì tiền để settle, nhưng thực tế chắc chẳng MS nào rảnh đi xử cò con, duy chỉ có lúc bán máy bảo có Win mà lúc nhận máy lại hóa ra Win lậu thì cái đó sai thật.
    lifesucks thích bài này.
  8. Aliencc

Em khuyên bác cóp hết vào máy cho nó lành, vác sách copy sang làm gì cho nặng, cùng lắm bác sang bên này in, tầm 4 ct 1 tờ, hoặc mua con Kindle tầm 50Eu đọc cho sướng.
    Còn nếu bác thích mang thì mang tẹt đi, sách ở thư viện còn cho photo nữa là lol.
    Còn vụ kiện win thì có đấy ạ, và có cả không xì tiền ra cho nó rồi nó kiện thật luôn. Vấn đề là ở đây nó kiện cái bác bán kia, chứ ko phải Microsoft kiện, vì tội bán hàng lậu cho nó, kiện Win lậu thì cũng coi như kiện khi mua phải đồ ăn cắp ấy mà :P
    lifesucks thích bài này.
  9. duongminhhanh

duongminhhanh Thành viên tích cực

lúc sang em cũng mang khá là nhiều sách, xong rồi có dùng đâu, chỉ tổ nặng, sách nặng lắm... khuyên bác là nếu đi sang thành phố lớn, ví dụ như Berlin thì chẳng cần mang làm j, vào thư viện mượn ra mà dùng. Sắm thêm cái máy in all-in-one second hand, (thậm chí nhanh tay nhanh mắt khéo còn được cho không) nữa thì photo tẹt ga...
    lifesucks thích bài này.