1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Các ý kiến đóng góp cho box - Mọi thắc mắc nhỏ vào đây!

Chủ đề trong 'Phú Thọ' bởi arcdungnguyen, 21/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. oldbabie

oldbabie Thành viên quen thuộc

Lão thấy gì đáng nói thì nói, k nói bừa, k làm 1 tràng kiểu tào tháo đuổi trong 1 loạt topic để báo công dâng Đảng. Cẩm Khét hay Sông Thao có nhiều nhân tài, lão có nhiều bạn ở đấy tất nhiên biết người ở đấy như thế nào nên vẫn mang sự kính trọng miền đất đó, e sinh ra ở đấy hay chỉ ngụ cư ở đấy?
    Nguyên tắc của lão là nhận học trò xinh, vậy là rất tiếc? giữa lão và e k có duyên trong bất kỳ lĩnh vực nào rồi? dù lão rất mong có đệ tử? dù cho e có chút thông minh của người CK.
    Nói nhỏ với e nhé, mấy hôm e đi lão lại đua đòi sáng tác thơ: ?osao k về e ơi? chưa kịp công bố thì cái ông Trần Đăng Khoa đã ăn cắp ý tưởng, những tình cảm thiêng liêng nhất lão dành cho e, mà đang tâm xuất bản: ?osao k về vàng ơi? làm lão cảm thấy HẾT SỨC THIỆT THÒI e àh.
    Topic này của bạn cowboy, để góp ý nên ta k nên tranh luận chuyện riêng (e có gì k thoả mãn hoặc muốn ?oYÊU ĐỜI THIẾT THA luôn? để lão điều mấy thằng bên phân đội phụ hồ phân đội bốc vác của phân xưởng lão, bọn ấy thì dễ dãi ?" mà lão thì dễ tính).
    Thân,
  2. vu1234

vu1234 Thành viên mới

Okie. Em tranh luận với.
    Em tán thành ý kiến của bac Old và cũng thấy có nhiều quan điểm của bác Cow là đúng. Đúng là box mình topic lan man, không có nội dung bổ ích mấy nhưng theo thiển ý của em thì:
    - Box là nơi mọi nguời giao lưu gặp gỡ làm quen, trao đổi, chuyện trò... với nhau nên cái việc tán tào lao cũng là 1 niềm vui. Em lại thấy điều này cũng có ích vì mọi người biết được nhau nhiều hơn, từ đó mới thân nhau, mới tiến triển những mối quan hệ khác ngoài box này.
    - Đồng ý là có những topic có chất lượng thì vẫn tuyệt vời hơn rất nhiều bên cạnh những topic để vui vẻ, giảm stress. Nhưng nói thì dễ làm mới khó bác ạh. Nó cần có tâm huyết, thời gian, lòng yêu thích (hay như yêu nghề vậy) và cả năng lực nữa. Thú thật là em cũng từng ngồi nghĩ xem có mục j mới, chủ đề nào hay để lập topic nhưng cũng khó. Nếu bác nào có j hay thì em nghĩ box mình rất ủng hộ và cần những con người như thế.
    - Về mặt quản lý: Ở đâu cũng phải có qui tắc của nó bác cow ạh. Quốc có quốc pháp, gia có gia qui. Anh em ta sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật mà. Nếu không thì loạn cả. Em rất khâm phục tinh thần làm việc của các mod đúng như bác Old nói. Họ chằng được j, tại sao họ lại để mất time vào việc này. Đó chính là sự tâm huyết, lòng nhiệt tình của họ. Vậy nên phải có qui củ. Có thể khi mem mới vào cũng háo hức tạo lập cho mình 1 thứ nên không để ý đến nội dung của các topic đã có, không nghĩ xem điều mình viết đã có hay chưa? ở topic nào? Em nghĩ chính vì thế nên box nhà ta mới lan man, ko có nội dung là như thế.
    Đôi lời nói cùng các bác, nếu có j kô phải mong các bác lượng thứ.
    Chúc các bác sức khỏe
  3. bibianh

bibianh Thành viên mới

Thay măt box cảm ơn những đóng góp của bạn Cow cũng như những ý kiến của anh Vũ và "lão" Oldbaby.
    Chung quy lại thì bạn Cow chỉ muốn nói là box nghèo nàn và ít topic chất lượng đúng không? Đó là điều ai cũng thấy nhưng không thay phát một được. Vì topic chất lượng thì cần phải viết nhiều. Bây giờ, ai có đủ "văn", đủ thời gian, đủ công sức để post những cái chất lượng lên box? Nếu bạn có nhiệt tình và tâm huyết, rất mong bạn sẽ đóng góp những bài viết chất lượng tiếp theo cho box.
    Tất nhiên diễn đàn sẽ có người này, người kia, người rảnh, người bận, nhưng cá nhân mình thấy, với một lượng thành viên không đông đảo thì việc xì pam, post những bài vu vơ không ý nghĩa (nhưng chắc chắn là có cảm xúc!) cũng có thể chấp nhận được. Vì box cũng là một nơi để mọi người giao tiếp, thể hiện cảm xúc với nhau thôi, chứ không nhất thiết là cứ vào box là phải viết những bài có chất lượng.
    Box PT đã từng có thời rất chất lượng với những bài viết hay và ý nghĩa, và giờ đây tuy số lượng những bài viết đó ít hơn, nhiều thành viên chán và ra đi, nhưng box vẫn duy trì được mối quan hệ thân thiết giữa mọi người với nhau như bây giờ là một sự thành công rồi. Cái gì cũng có thời, và mình tin vào cái quy luật parabol hết đáy thì sẽ lên đỉnh. Cứ từ từ rồi khoai sắn gì cũng sẽ nhừ thôi. Miễn là mỗi người đều có lòng vì box Phú Thọ ngày một tốt đẹp hơn, phải không ạ?
  4. latdatpt

latdatpt Thành viên quen thuộc

Hic, hình như mình ba phải??
    E thấy í kiến của ai cũng đúng!
    Nhưng sao quanh đi quẩn lại, vẫn là bàn tán cái top CHV ấy nhỉ? Đã có hẳn 1 top trưng cầu dân í rồi cơ mà!
    Theo em, cái top ấy chỉ cần 1 là đủ rồi! THà rằng tất cả mình đều cố gắng xây cho những bài viết trong ấy thật í nghĩa, tâm huyết còn hơn cứ lập ra bao nhiêu cái CHV rồi đợi mãi, chả ai viết gì, hoặc có viết thì cũng 5, 3 câu nhạt nhẽo... Rồi những top hay lại bị đẩy lùi hết ra đầng sau! Mà cái "trang mặt" của box chẳng hay, thì còn thiết tha gì đến những trang sau? Nên bao nhiêu nguời vào rồi lại ra, bao nhiêu thành viên "mới" vẫn "mới" mãi!
    Em nghĩ, cái thắc mắc của bác thành phố và bacs Leanhquang cũng đúng thôi, mọi người lập ra hẳn 1 topic chỉ để khoá 1 topic, hơi phí! Sao các Mods ko chuyển nó luôn vào cái top CHV luôn đi, rồi í kiên trong ấy, lí do" đỡ làm loãng Topic". Chứ tự nhiên đi khoá của người ta lại, Mặc dù mồm người ta nói ko sao, nhưng trong suy nghĩ, ko tự ái mới là chuyện lạ, rồi cái nhiệt tình vào box lại bị giảm... Loanh quanh box mình vẫn chỉ các thành viên cũ, với các topic cũ!

Cứ viết ra đc 1 top mới rồi lại tranh luân, mà nói thật ra như kiểu cãi nhau trên box thế này, thành ra h cứ muuốn lập cái mới lại phải đắn đo, suy nghĩ xem có ai hưởng ứng ko?
    Còn thỉnh thoảng có cái kiểu viết "vài dòng", như kiểu cụ babi viết, là cảm xúc của người ta, ngăn làm sao đc, cứ để tự nó tuôn thôi! Em cũng thấy thế! Những người viết xúc cảm trong box, có thể là người tuyệt đối tin tưởng vào sự chia sẻ của bõ, cũng có thể là người viết ra nhưng lại muốn "giấu" cảm xúc với những người thân quen. Trong trường hợp nào em cũng thấy "ra" đc là tốt, nhẹ nhõm hơn khá nhiều.
    Em hay sai chính tả, nên cái chuyện về chính tả, em ko dám mạo muội bình luận!!
    Trên đây chỉ là những cái nho nhỏ mà cá nhân em nghĩ, có gì ko phải, mong cac mods và các bác bỏ qua!
    Thanks!
    Được latdatpt sửa chữa / chuyển vào 00:37 ngày 18/04/2009
  5. vu1234

vu1234 Thành viên mới

@Latdat: Ngủ muộn quá em ạh. Không tốt cho sức khỏe và nhan sắc. Đề nghị cần phải giữ sức khỏe nhiều hơn
    @: Thú thật là mình chưa bao h quan tâm đến box có chất lượng hay k? Mình chỉ biết rằng mình có niềm vui khi mỗi lần vào box. Thế là đủ
  6. cuoicodon

cuoicodon Thành viên quen thuộc

Thực ra đây không phải là vấn đề mới mẻ gì, tôi nghĩ điều quan trọng ở đây không phải là viết hay hay viết dở, không phải ngắn hay dài, không phải ít hay nhiều topic, ... mà vấn đề ở đây là bạn , một thành viên trong bất kỳ tổ chức nào tôi nghĩ phải biết tôn trọng lẫn nhau, phải có trách nhiệm, nhiệt huyết, phải biết phê bình và tự phê bình. Bạn phải xác định được bạn đang ở đâu, đang làm gì. Ai cũng vậy thôi, không biết thì có thể học, có thể hỏi. Đây là diễn đàn chung cho tất cả mọi người, tuy nhiên dù ở đâu bạn cũng phải biết qui định, luật lệ ở đó, nếu không biết bạn sẽ hay phải khó chịu, bức xúc là do bạn. Tất cả đều bình đẳng, đều có quyền sinh hoạt, đánh giá, nhận xét, chia sẻ, bộc lộ... tuy mỗi người thể hiện một cách khác nhau nhưng ít nhất phải thể hiện được mình là người có trách nhiệm, mình biết tôn trọng người khác. Vì sao lại cần Mod, và vì sao không phải ai cũng làm được Mod. Mod cũng là những người như mọi người khác cũng như quan, quân cũng từ dân mà ra ấy, nhưng vì sao họ lại được bầu làm Mod? Cái này tôi nghĩ ai muốn hiểu đều có thể hiểu.
    Còn việc lập topic rồi bị xoá topic là chuyện hết sức bình thường, và thường gặp nhất là ở mem mới. Lý do không phải vì bạn là mới mà vì là mới nên bạn có thể chưa biết hoặc chưa biết cách tìm hiểu xem những topic nào đã có hay chưa, đôi khi nó chỉ là một ý tưởng bất chợt. Vì vậy việc một topic mới có thể tồn tại hay bị xoá là việc hết sức bình thường. Tuy nhiên diễn đàn này được xây dựng nên cũng từ các ý tưởng, ý tưởng thì có vô vàn, và ý tưởng nào cũng quí, nó thể hiện rằng bạn đang sống có trách nhiệm, rằng bạn muốn đóng góp để xây dựng...Tuy nhiên, ở đâu cũng vậy, cụ thể ở đây là diễn đàn này, để có thể phát triển một cách tích cực, toàn diện và vững mạnh thì đều cần có sự sàng lọc.
    Tôi cũng đã từng là thành viên mới, cũng nhiều lần lập topic và bị xoá, cũng nóng mặt tự ái, nhiệt tình tự nhiên cũng giảm đi, nhưng nếu suy nghĩ thoáng một chút, tích cực thì tôi lại thấy không có gì sai cả, việc tôi lập topic không sai và việc bị xoá cũng không sai, vì tất cả đều đang cố gắng xây dựng diễn đàn, và vì đó là cuộc sống, là vì sự tiến bộ cả. Thế nên các bạn đừng ngại khi có ý tưởng muốn lập một topic mới, và cũng đừng buồn khi bị xoá. Nếu có ý tưởng bạn gõ vào phần tìm kiếm, nếu chưa có thì bạn lập vô tư, không Mod nào dám xoá một topic được nhiều người tham gia thảo luận đâu
    Việc lock nick cũng vậy, cái gì cũng có lý do của nó. "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân", ta cứ bình tĩnh soi xet xem có quá đáng không? Nếu cần ta có thể trưng cầu để phản đối mà
    Tôi cũng có vài ý kiến đóng góp như vậy, có gì cần góp ý xin mọi người cứ thẳng thắn.
    Chúc cả nhà luôn vui vẻ, đoàn kết và tràn đầy nhiệt huyết để xây dựng diễn đàn, xây đựng quê hương.
    Thân ái,
    Thành viên suýt mới.
  7. sole_husband

sole_husband Moderator

về chuyện topic nghèo nàn thì mình đồng ý, nhưng thế hệ năm 2003 đến thế hệ 2007 khác nhau nhiều lắm, các bài viết chất lượng, ở đây mình hiểu chất lượng về học thuật, về công phu sưu tầm tư liệu, về sự chau chuốt khi hành văn, nói chung là ít hẳn đi. Giờ mình cũng thấy các diễn đàn khác cũng ở tình trạng như vậy, mang tính "chat" nhiều hơn, các cuộc tranh luận đỉnh cao gần như tuyệt chủng, mọi người bây giờ có vẻ ai cũng bận, hoặc chính xác hơn là không tìm thấy sự hào hứng khi phải đầu tư công sức, chất xám cho việc giảng giải cho người khác về quan điểm của mình. Giống như không muốn mài dao thật sắc rồi chém vào ...không khí, vì có ai thèm cao đàm khoát luận với mình đâu?
    Đó mới chỉ là vấn đề về post bài trên diễn đàn, còn những hoạt động off -line mình cũng chưa thực sự hài lòng lắm, mình ví dụ nhé, hẹn nhau đi off nhưng luôn "PHẢI'''' là giờ cao su, rất bực mình, thậm chí ngay cả Mood cũng không quản được giờ giấc của các thành viên. Đành rằng việc đi chơi thì là...chơi, nhưng chơi có kế hoạch thực sự sẽ vui và hiệu quả hơn việc chơi cho ...vui, lấy phong trào. Chưa nói chuyện đội bóng đá đang tan tác không tài nào vực dậy được, rất ảm đạm.
    Ờ, thực ra thì Box mình cũng khá nhiều kỷ niệm đẹp, và mọi người đều rất thân thiện, hoạt bát + tỷ lệ đại học trên duới 80% nên triển vọng là rất lớn. Hy vọng mọi người sẽ nhìn nhận lại và cơ cấu lại tổ chức, lên kế hoạch tuyển thêm các thành viên mới, trẻ khoẻ và năng động hơn, từ đó biến Box mình thành một nơi nhộn nhịp và thêm nhiều chức năng hơn.
    Theo mình nên khởi động lại topic Văn học, Âm nhạc, Bóng đá và mở thêm Thảo luận BPT, Nơi ghi danh cho thành viên mới, các phân hội như Hà nội, Việt trì nên hoạt động trước hết là riêng biệt, dưới sự điều hành của Mood, sau nữa mới có kế hoạch off thường niên của Tổng hội ( he he, nói thế nghe có vẻ VLTK, oai phết)
    Cá nhân mình đang cố gắng phục hồi lại Chi hội Việt trì, và hứa hẹn sẽ có cuộc ăn nhậu tưng bừng lần nữa dưới chân Nghĩa Lĩnh, rất mong các thành viên cũ mới ủng hộ!!
    Chào thân ái và quyết thắng!
  8. mua_hoa_quynh

mua_hoa_quynh Thành viên mới

Mod cho iem hỏi cái. Sao cái chữ kí của iem hông hiện lên nhỉ, mà lý do ko phải là iem ko tick vào "đánh dấu vào đây để hiển thị chữ kí của bạn" đâu nhé.
  9. huong_be

huong_be Thành viên mới

Bạn vào phần sửa chữ ký nhé, rùi tick vào dấu hiệu để hiện các thẻ HTML như dưới hình.
    Sau đó bạn xóa sạch các thứ ở ô cửa sổ đó, rồi tick lại vào hình cây bút, viết chữ ký, sau đó cập nhật bình thường.
    Từ lần sau vào sửa chữ ký bạn làm tương tự nhé, đừng chỉ sửa ở ô cửa sổ hình cây bút, các mã HTML nó chèn lên nhau sẽ không hiện được chữ ký đâu.
    Have fun [​IMG]
  10. mua_hoa_quynh

mua_hoa_quynh Thành viên mới

Trước hết xin cảm ơn mõ đã chỉ dẫn tận tình nhưn mà sao iem đã làm y chang mà lại vẫn ko hiện nhỉ.

-------------
    Lưu ý là sửa chữ ký bằng IE bạn nhé ^^
    Thêm nữa, từ sau quote bài nhớ xóa chữ ký đi nhá!
    được huong_be sửa chữa / chuyển vào 23:14 ngày 20/04/2009