1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách cài đặt và sử dụng ngôn ngữ lập trình PHP

Chủ đề trong 'Gia sư - luyện thi' bởi Vina12, 29/03/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Vina12

Vina12 Thành viên mới

Trước khi học bất cứ ngôn ngữ lập trình nào, việc đầu tiên đó là tải về và cài đặt. Học lập trình php cũng vậy, trước khi bắt đầu học cần tải và cài đặt nó vào máy. Đối với những bạn mới lần đầu làm quen với lập trình thì câu hỏi cài đặt và sử dụng ngôn ngữ lập trình php như thế nào là một câu hỏi không dễ trả lời. Thấu hiểu điều này, hôm nay tôi sẽ hướng dẫn các bạn cách cài đặt và sử dụng PHP.

Để cài đặt PHP, các bạn có thể cài đặt từng gói riêng lẻ (PHP, Apache, Mysql). Tuy nhiên, tôi vẫn khuyến khích các bạn cài đặt dạng gói tích hợp. Sẽ tiện lợi cho việc sau này hơn rất nhiều.

Gói phần mềm mà tôi chọn là : Appserv - Win - 2.5.8 (Tên phần mềm là Appserv, dành cho phiên bản window, phiên bản 2.5.8).

Bước 1: Bạn cài đặt bình thường bằng cách nhấp vào file exe.

Bước 2: Phần mềm sẽ cho bạn chọn cần cài những module nào. Hãy giữ nguyên tất cả như hình dưới và nhấn next.

Bước 3: Trong giao diện dưới:

Server Name: bạn nhập vào: localhost

Email: Bạn nhập vào email của bạn:

Port: Mặc định là 80, tuy nhiên nếu máy bạn đã cài IIS thì có thể chỉnh thành 81 để chạy dịch vụ bên appserv.

Nhấn next để qua trang kế tiếp.

Bước 4: Trong giao diện bên dưới ta điền thông tin như sau:

Enter root password: Bạn gõ vào root

Re-enter root password: nhập lại 1 lần nữa root

Các cấu hình bên dưới giữ nguyên.

Ở phần: Enable InnoDB bạn đánh dấu vào. Để MYSQL sử lý được các ứng dụng có bật chế độ InnoDB.

Nhấn next để hoàn tất việc cài đặt.

Từ nay, cài đặt và sử dụng ngôn ngữ php không còn làm khó chúng ta nữa phải không nào. Ghi nhớ và áp dụng để có khởi đầu thuận lợi tạo tiền đề để học ngôn ngữ lập trình php hiệu quả.

Chúc các bạn thành công!