1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách cho bé uống thuốc không bị nôn

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi porton, 24/04/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. porton

porton Thành viên mới

Những bà mẹ có con nhỏ điều hiểu rằng việc cho em bé uống thuốc không phải là một công việc dễ dàng. Nhiều người sử dụng tất cả các cách để trẻ có thể uống thuốc như hù dọa, dùng dụng cụ cho bé uống thuốc, dụ ngọt thậm chí có những trường hợp vô tình làm cho trẻ bị ngộ độc thuốc. Vì vậy, để mặc trẻ tự uống thuốc hay cố gắng ép trẻ nằm xuống mà đổ thuốc vào? Cả hai cách là không thích hợp, và chỉ khiến trẻ ngày càng sợ với việc uống thuốc. Để trẻ chịu uống thuốc hơn, bạn cần có hành vi khoa học, phù hợp với tâm lý trẻ, sau đây là vài mẹo hay.

Cho trẻ uống đúng thuốc, đúng vị, đúng cách
    Trước khi cho bé uống thuốc các bà mẹ nên đọc kỹ đơn thuốc và cho trẻ uống đúng liều, nếu trẻ không chịu uống có thể là do thuốc có mùi vị khó chịu các bà mẹ nên tham khảo ý kiến bác sĩ xem có thể đổi dạng thuốc khác hay pha thuốc với sữa, nước ép, sinh tố để giúp trẻ dễ uống hơn hay không.

Các bà mẹ nên hỏi ý kiến bác sĩ hay dược sĩ nhà thuốc để được tư vấn tốt hơn. Mẹo nhỏ là các bà mẹ cũng có thể dùng một cây kem hay dùng một viên nước đá nhỏ làm tê miệng trẻ trước và sau khi uống thuốc. Cách này vừa giúp trẻ bớt đi cảm giác đắng do thuốc vừa có tác dụng dụ dỗ trẻ.

Dùng dụng cụ hỗ trợ
    Các loại thuốc dạng lỏng: bạn có thể sử dụng ống nhỏ giọt, xi-lanh, muỗng, cup ( những công cụ này thường đi kèm trong chai thuốc) để đo được liều lượng thích hợp.

Các loại thuốc dạng viên: nếu trẻ sợ những viên thuốc hay khó nuốt được cả viên, hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn, xem có thể nghiền viên thuốc ra được không. Sau khi nghiền, pha thuốc với nước được nấu chín để nguội vừa đủ.

Bạn cũng nên hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ ở nơi bán thuốc nào sẽ uống lúc đói, thuốc nào sẻ uống lúc no, thuốc nào có thể kết hợp với nhau.
    Xem thêm: Các loại vitamin dành cho bà bầu

Thao tác cho trẻ uống thuốc đúng cách
    - Giữ trẻ trong tư thế như khi mẹ cho con bú sau đó Nhẹ nhàng bóp má trẻ. Bơm thuốc từ từ vào gò má của trẻ, không tiêm thẳng vào miệng bởi vì bạn có thể làm trẻ giật mình, sốc thuốc rất nguy hiểm. Mặt khác, bóp má trẻ vẫn có thể nuốt thuốc một cách dễ dàng hơn.

- Bạn cũng có thể cho thuốc vào một cốc nhỏ, nhúng ngón tay của bạn vào cốc thuốc rồi đưa ngón tay cho trẻ bú (nhớ giữ tay vệ sinh sạch sẽ).

Mỗi khi em bé bị bệnh, cho bé uống là một việc rất khó khăn. Tuy nhiên, một số phương pháp trên đây hi vọng sẽ giúp bạn cảm thấy vất vả hơn mỗi khi chăm sóc trẻ. Tất cả chúng ta đều phải bị bệnh ít nhất một lần nào đó trong cuộc sống của mình. Vì vậy, uống thuốc là việc không thể tránh khỏi, bất kể các loại thuốc có đắng hay không (rất hiếm khi uống thuốc không đắng), đó là công việc mà mỗi chúng ta cần phải làm.

Vì vậy, trách nhiệm của phụ huynh là giúp đỡ các bé hiểu tại sao bé cần dùng thuốc và đảm bảo rằng ngay cả một liều duy nhất cũng không thể được bỏ qua.
    Có thể bạn quan tâm: vitamin e 400 iu dành cho các bà mẹ