1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách chọn giáo trình tiếng Anh đúng cách

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi nguyethuy, 04/04/2019.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguyethuy

nguyethuy Thành viên mới

Khi học tập ngoại ngữ, người ta thường có nhiều cách khác nhau, có những người chọn tự học tại nhà, cũng có những người tìm đến các trung tâm để tiện trau dồi và được hướng dẫn cụ thể. Song họ có một điểm chung là đều tìm kiếm giáo trình tiếng Anh giao tiếp phù hợp để hỗ trợ cho việc học tập của mình. Thế nhưng việc lựa chọn giáo trình tiếng Anh thế nào là phù hợp thì không phải người học nào cũng hiểu rõ. Hãy cùng tham khảo cách chọn giáo trình qua bài viết dưới đây nhé.

1. Chọn giáo trình tiếng Anh giao tiếp đúng mục đích học tập

Nhiều cuốn sách viết tổng hợp tất cả các kỹ năng thường hướng dẫn chung chung, không chi tiết và giàn trải. Thay vào đó, hãy chọn theo từng chủ đề mà bạn muốn học. Ví dụ: bạn đang muốn cải thiện tiếng Anh giao tiếp của mình thì hãy chọn những bộ giáo trình phù hợp mục đích này chứ không nên chọn những giáo trình quá chuyên sâu về ngữ pháp.

2. Chọn giáo trình tiếng Anh giao tiếp theo đúng trình độ bản thân

Lựa chọn tài liệu học tiếng Anh giao tiếp phù hợp với bản thân giúp bạn có động lực và quyết tâm học tập hơn, nếu chọn giáo trình quá dễ thường sẽ khiến bạn nhàm chán, nếu giáo trình quá khó khiến bạn không thể hiểu được nội dung cũng dẫn tới chán nản không muốn học.

Chính vì lý do đó, khi chọn giáo trình, điều quan trọng nhất là bạn cần biết là mình đang ở đâu, thiếu những gì, bổ sung ra sao. Mua những cuốn sách nâng cao quá cũng không giúp ích được nhiều nếu bạn đang ở trình độ cơ bản. Hiện nay có rất nhiều website hỗ trợ kiểm tra trình độ ngôn ngữ qua các bài thi trực tuyến, các bài học trong web đáp ứng đầy đủ các kỹ năng bạn đang tìm kiếm nghe nói, đọc viết, từ vựng, phát âm.

3. Đa dạng các loại giáo trình

Thực sự khi phải học và nghiên cứu những vấn đề mình không thích trong thời gian dài là một cực hình, cùng với đó là kết quả không tốt lên được. Để tránh nhàm chán, bạn không nên chỉ chọn giáo trình tiếng Anh giao tiếp bằng các loại sách, giáo trình văn bản mà cần kết hợp các giáo trình dưới dạng podcast, audio, video, bài hát tiếng Anh và phim ảnh…

Ngoài ra bạn có thể hỏi những người có chuyên môn. Trên nhiều năm kinh nghiệm làm việc với tiếng Anh thì thầy, cô giáo, người trực tiếp giảng dạy tiếng Anh cho bạn hay những người bạn có trình độ tiếng Anh là những người sẽ đưa cho bạn những lời khuyên hữu ích nhất về giáo trình tiếng Anh giao tiếp mà bạn đang thiếu, đang cần.
    Hy vọng rằng với những chia sẻ của Tiếng Anh Homestay Benative Việt Nam trên đây sẽ giúp bạn tìm được những giáo trình tiếng Anh phù hợp với nhu cầu và trình độ của bạn