1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách dấm hồng xiêm xanh :)

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi IlE, 24/04/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. IlE

IlE Thành viên mới

Nhờ các bạn chỉ cách dấm sao cho hồng xiêm chín ngon với ah [r2)]
  2. daigia001

daigia001 Thành viên mới

cho vào trong xô thắp mấy nén hương rồi đạy nắp xô lại
    để 1-2 hôm là chín ngon lành

cách khác là dùng đất đèn lót ở dưới sau đó để ít rơm lên trên và đặt hồng xiêm lên trên cùng

cách nữa là ra hàng bán thuốc sâu gì đó bảo họ bán cho thuốc dấm hoa quả nhinh chín (ăn vào độc đừng đổi tại nhé)
  3. ironfoot

ironfoot Thành viên mới

Bỏ vào thùng gạo cũng được. Hồng xiêm dù ngon mấy nhưng hái phải quả xanh, không chín sau từ 3-5 ngày thì ăn cũng hỏng bét. Mình nghía hồng già siêu lắm ^^ hơn chục năm kinh nghiệm trảy quả mà. Dạo này chả hiểu sao hay mơ cảnh mình tới vườn hồng xiêm, rồi được leo lên hái ăn thỏa thích :(
  4. ndh12A96_99

ndh12A96_99 Thành viên tích cực

nhà mình ngày trước có cấy hồng xiêm hay dấm trộm kiểu cho vào cái nồi rồi đốt nén hương, ăn kiểu dấm này ko ngon lắm chỉ đc cái ngọt ăn sượng như khoai. Ngon nhất là quả bị dơi ăn 1 ít rồi rơi xuống (chín cây) ăn rất ngon, ngọt, mềm ...
  5. lamthang88

lamthang88 Thành viên rất tích cực

Hỏi xoáy quá :)) . Em cười tí ngã . Đầu óc đang nghĩ và tưởng tượng xe có con gì nó xxx con gì không :D
  6. nuhoncuagio

nuhoncuagio Thành viên mới

Hồng xiêm xanh vặt trên cây xuống phải ngâm trong chậu nước khoảng 30p cho nó ra hết mủ đã,ăn sẽ ko bị chát. Sau đó vớt ra để thật ráo nước. Kiếm cái chum, bỏ vào đó ít nhành lá xoan rồi cho hồng xiêm vào. 2-3 hôm là chín ngay. Đấy là cách dạo trc bà ngoại em làm. mà trời nóng thế này, ngâm xong cứ để ráo cất vào chỗ kín là tự khắc nó chín nhanh thôi, khỏi mất công dấm với dúi. nhưng đừng bỏ vào túi nilong hay để bí hơi nhé, hồng sẽ thối hết đấy.
  7. minh386

minh386 Thành viên rất tích cực

nếu mua phải hồng chưa chín, tớ cũng chỉ để chỗ kín, sau 2-3 hôm là ăn được rồi. Ngày trước thấy mẹ hay bỏ vào thùng gạo, làm phức tạp làm cái gì cho mệt
  8. hongkong_girl

hongkong_girl Thành viên rất tích cực

hồi xưa bà em hay dấm bằng đất đèn, ăn vừa ngọt vừa ngon, nhưng mà hình như bg đất đèn ko kiếm được hay sao ấy,
    tiện cho e hỏi ngoài lề, giờ mình thuê vặt hồng xiêm thì thuê bao tiền cho hợp lí hả các bác ? (tại bà em cứ kêu thuê vặt thì ko ai vặt, bán cho nó nó mới vặt - nhưng e ko tin )